Thứ ba 01/09/2026 17:01
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Bất động sản

Loạt sai phạm của Công ty Đấu giá Hợp danh Đông Á: Hà Nội kiến nghị hủy kết quả đấu giá

01/03/2022 23:45
Công ty Đấu giá Hợp danh Đông Á ban hành quy chế cuộc đấu giá có nội dung không đúng; không thông báo công khai ít nhất 2 lần trên báo in hoặc báo hình của Trung ương hoặc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có tài sản đấu giá về việc thay đổi

Theo kết luận thanh tra của Cục Bổ trợ tư pháp, Công ty Đấu giá Hợp danh Đông Á (Công ty Hợp danh Đông Á), trụ sở tại B36 ngõ 74 phố Nguyễn Thị Định, phường Nhân Chính, quận Thanh Xuân, Hà Nội là đơn vị được huyện Đan Phượng mời làm dịch vụ tổ chức đấu giá đối với tài sản là quyền sử dụng đất tại khu chăn nuôi xã Đồng Tháp, cuối tháng 9/2021.

Ngày 25/9/2021 đã diễn ra cuộc đấu giá đối với 48 thửa đất theo thứ tự các lô đất là: Lô C => Lô H => Lô D => Lô B => Lô K => Lô J => Lô I => Lô G => Lô E => Lô F => Lô M => Lô A với sự tham gia của 76 khách hàng.

Công ty Đấu giá Hợp danh Đông Á đã để xảy ra loạt sai phạm
Công ty Đấu giá Hợp danh Đông Á đã để xảy ra loạt sai phạm.

Kết luận thanh tra khẳng định, UBND huyện Đan Phượng ban hành phương án đấu giá quyền sử dụng đất kèm theo Quyết định số 3181/2021 có nội dung người không trúng lô đất trước (nếu không vi phạm quy chế đấu giá) thì được quyền tham gia đấu giá của lô tiếp theo nhưng phải nộp thêm phí đấu giá bằng 50% của mức nộp ban đầu và được chuyển số tiền đặt cọc (tiền bảo lãnh) của thửa đất, hoặc lô đất sang đặt cọc cho thửa đất hoặc lô đất sau là chưa phù hợp với Điều 59 Luật Đấu giá tài sản và Điều 118 Luật Đất đai.

Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Đan Phượng ký hợp đồng và thỏa thuận với Công ty Hợp danh Đông Á có nội dung tiền đặt trước của người tham gia đấu giá sẽ do trung tâm giữ là chưa phù hợp với quy định của Luật Đấu giá tài sản.

Kết luận thanh tra đã phát hiện Công ty Hợp danh Đông Á ban hành quy chế cuộc đấu giá có nội dung không đúng; không thông báo công khai ít nhất 2 lần trên báo in hoặc báo hình của Trung ương hoặc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có tài sản đấu giá về việc thay đổi nội dung đấu giá đã được niêm yết, thông báo công khai, vi phạm Luật Đấu giá tài sản.

Công ty không trực tiếp bán hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá, không trực tiếp thu tiền bán hồ sơ cũng như không tiếp nhận hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá, vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 38 Luật Đấu giá tài sản.

Đặc biệt, Công ty Hợp danh Đông Á đã cho người không đủ điều kiện đấu giá tham gia đấu giá (không có đơn đăng ký tham đấu giá, không có tiền đặt trước) đối với 10 thửa đất: B5, D1, F1, F2, H2, G4, H3, I4, J2 và K1, vi phạm quy định tại Điều 39 Luật Đấu giá tài sản.

Công ty này còn ký hợp đồng dịch vụ đấu giá tài sản và bản thỏa thuận với Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Đan Phượng với nội dung về việc bán, tiếp nhận hồ sơ, thu, trả tiền đặt trước trái quy định. Tuy nhiên, do không đủ cơ sở để xác định việc thỏa thuận làm ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của người thứ ba nên Cục trưởng Cục Bổ trợ tư pháp không có cơ sở xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi này.

Đáng chú ý, Công ty Hợp danh Đông Á đã chấp nhận cho một số người đăng ký tham gia đấu giá cùng một thửa đất nộp tiền đặt trước cho nhau là chưa đảm bảo tính khách quan, minh bạch trong hoạt động đấu giá tài sản. Cục trưởng Cục Bổ trợ tư pháp đã yêu cầu công ty nghiêm túc rút kinh nghiệm.

Đối với 16 thửa đất không đủ điều kiện bán đấu giá theo quy định của pháp luật về đất đai và Quyết định số 27/2020, kết luận thanh tra cho rằng, kết quả đấu giá các thửa đất này không có giá trị pháp lý theo quy định của Luật Đấu giá tài sản.

Cục trưởng Cục Bổ trợ tư pháp quyết định xử phạt hành chính Công ty Hợp danh Đông Á tổng cộng 45 triệu đồng và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là hủy kết quả đấu giá đối với 10 thửa đất. Cơ quan quản lý nhà nước cũng yêu cầu UBND huyện Đan Phượng có văn bản không công nhận, phê duyệt kết quả đấu giá đối với 16 thửa đất đã được Công ty Hợp danh Đông Á tổ chức bán đấu giá không đúng quy định của pháp luật.

Linh Anh

Bài liên quan
Tin bài khác
Doanh nghiệp trong hệ sinh thái ông Đặng Thành Tâm vừa khởi công Khu công nghiệp vốn 1.500 tỷ đồng tại thành phố sắp lên Trung ương

Doanh nghiệp trong hệ sinh thái ông Đặng Thành Tâm vừa khởi công Khu công nghiệp vốn 1.500 tỷ đồng tại thành phố sắp lên Trung ương

Saigontel - đơn vị nằm trong hệ sinh thái của đại gia Đặng Thành Tâm vừa khởi công Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp Đông Triều tại phường Hoàng Quế, Quảng Ninh với tổng đầu tư 1.500 tỷ đồng.
Hà Nội khởi công dự án hơn 30.000 tỷ đồng cải tạo, phát huy giá trị khu vực Hồ Tây do Sun Group đầu tư

Hà Nội khởi công dự án hơn 30.000 tỷ đồng cải tạo, phát huy giá trị khu vực Hồ Tây do Sun Group đầu tư

Ngày 28/8/2026, UBND Thành phố Hà Nội đã tổ chức Lễ khởi công và khánh thành các dự án hạ tầng trọng điểm, trong đó tiêu điểm là Dự án đầu tư, cải tạo, phát huy giá trị khu vực Hồ Tây và tuyến đường giao thông cảnh quan ven hồ do Tập đoàn Sun Group làm chủ đầu tư.
Bình Quới - Thanh Đa được kỳ vọng thành biểu tượng mới khu Đông TP.HCM

Bình Quới - Thanh Đa được kỳ vọng thành biểu tượng mới khu Đông TP.HCM

Dự án Khu đô thị mới Bình Quới - Thanh Đa có diện tích hơn 423 ha, tổng vốn đầu tư gần 98.711 tỷ đồng, dự kiến phục vụ khoảng 54.000 người. Dự án được định hướng phát triển đô thị sinh thái kết hợp công viên ngập nước, không gian văn hóa, vui chơi giải trí và hạ tầng giao thông đa phương thức.
Bản đồ bất động sản Đắk Lắk 2026: Tâm điểm 37 "khu đất vàng" sắp lộ diện

Bản đồ bất động sản Đắk Lắk 2026: Tâm điểm 37 "khu đất vàng" sắp lộ diện

Đắk Lắk vừa chính thức công bố kế hoạch "tung" 37 khu đất vàng và dự án trị giá hơn 10.400 tỉ đồng vào năm 2026. Đây được xem là cú hích hạ tầng lớn nhất, mở ra cơ hội đầu tư sinh lời có một không hai tại tâm điểm vùng Tây Nguyên.
Quy hoạch đô thị: Câu hỏi từ đầu tư những khối công trình lớn

Quy hoạch đô thị: Câu hỏi từ đầu tư những khối công trình lớn

Cộng đồng mạng xã hội hai ngày qua vừa có những đề xuất đầu tư quy hoạch, mở rộng chỉnh trang Bệnh viện Trung ương Huế, khối công trình đang phát triển từ hoạt động thực tiễn. Vấn đề được nêu lên, là đã đến lúc những công trình xã hội lớn như vậy cần có tầm nhìn quy hoạch tổng thể hợp lý.
Arab Saudi thay lãnh đạo siêu dự án 50 tỷ USD

Arab Saudi thay lãnh đạo siêu dự án 50 tỷ USD

Quỹ đầu tư quốc gia Arab Saudi thay CEO New Murabba, dự án bất động sản hơn 50 tỷ USD tại Riyadh, trong lúc rà soát lại loạt siêu dự án chậm tiến độ, đội vốn.
Doanh nghiệp kêu khó, đề xuất sớm sửa Nghị định 35 để gỡ vướng cho khu công nghiệp xanh

Doanh nghiệp kêu khó, đề xuất sớm sửa Nghị định 35 để gỡ vướng cho khu công nghiệp xanh

Theo các chuyên gia và doanh nghiệp cùng kiến nghị sớm sửa đổi Nghị định 35, xây dựng tiêu chí rõ ràng để thúc đẩy phát triển khu công nghiệp xanh, tuần hoàn.
TP.HCM rà soát quỹ nhà, đất dôi dư phục vụ giáo dục và y tế

TP.HCM rà soát quỹ nhà, đất dôi dư phục vụ giáo dục và y tế

UBND TP.HCM vừa ban hành Công văn số 7948/UBND-VX ngày 27/8/2026 về rà soát nhu cầu sử dụng nhà, đất cho giáo dục đào tạo và y tế trên địa bàn Thành phố, yêu cầu các sở, ngành, địa phương và đơn vị sự nghiệp công lập khẩn trương rà soát quỹ nhà, đất dôi dư nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng tài sản công, phục vụ các lĩnh vực thiết yếu.
Doanh nghiệp liên quan Fideco được giao hơn 3,4ha đất làm nhà ở cho Công an tại Đông Anh

Doanh nghiệp liên quan Fideco được giao hơn 3,4ha đất làm nhà ở cho Công an tại Đông Anh

Thái Nam Land, doanh nghiệp có liên hệ với nhóm cổ đông lớn tại Fideco, vừa được Hà Nội giao đất đợt 1 để triển khai dự án nhà ở cho lực lượng Công an nhân dân tại xã Đông Anh.
TP.HCM: Tân Uyên trước yêu cầu điều chỉnh quy hoạch đô thị

TP.HCM: Tân Uyên trước yêu cầu điều chỉnh quy hoạch đô thị

Luật Phát triển đô thị được ban hành trong bối cảnh nhiều địa phương đang rà soát và điều chỉnh định hướng phát triển. Tân Uyên là một trong những địa bàn ở TP.HCM đang đồng thời triển khai điều chỉnh quy hoạch đến năm 2040 và cập nhật các nội dung theo quy hoạch cấp trên.
Dịch chuyển dân cư và cơ hội bứt phá cho shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng

Dịch chuyển dân cư và cơ hội bứt phá cho shophouse khối đế Nam trung tâm Đà Nẵng

Khu vực Nam trung tâm Đà Nẵng đang hình thành những cộng đồng cư dân mới với nhu cầu sống và tiêu dùng cao cấp. Nhờ vậy, shophouse khối đế các tòa căn hộ trở thành tài sản dòng tiền được săn đón do tính khan hiếm, khả năng khai thác thương mại và dư địa tăng giá.
Lãi suất vay mua nhà tăng, người mua đối mặt nợ lớn sau ưu đãi

Lãi suất vay mua nhà tăng, người mua đối mặt nợ lớn sau ưu đãi

Lãi suất vay mua nhà tại nhiều ngân hàng đã vượt 10% mỗi năm, một số khoản vay lên 12-13%, khiến người mua phải tính kỹ khả năng trả nợ khi ưu đãi kết thúc.
Thị trường bất động sản: Tăng áp lực vốn và điều kiện tín dụng

Thị trường bất động sản: Tăng áp lực vốn và điều kiện tín dụng

Bộ Xây dựng vừa công bố hiện trạng nhà ở và thị trường bất động sản trong quý 2/2026, với nhận định quan trọng về hướng tháo gỡ cho các dự án đầu tư và đáp ứng nhu cầu nhà ở của người dân.
Bình Dương trong “tọa độ” mới của TP. Hồ Chí Minh: Bất động sản chờ cú hích hạ tầng

Bình Dương trong “tọa độ” mới của TP. Hồ Chí Minh: Bất động sản chờ cú hích hạ tầng

Việc sáp nhập vào TP. Hồ Chí Minh đang mở ra một không gian phát triển mới cho Bình Dương, song dư địa tăng trưởng của bất động sản sẽ không chỉ được quyết định bởi kỳ vọng thị trường. Hạ tầng, quy hoạch, việc làm và nhu cầu ở thực mới là những yếu tố quyết định khả năng chuyển hóa lợi thế mới thành giá trị bền vững.
Hưng Lộc Phát khởi công dự án khu căn hộ tại khu Nam TPHCM

Hưng Lộc Phát khởi công dự án khu căn hộ tại khu Nam TPHCM

Ngày 26/8/2026, Hưng Lộc Phát Corp khởi công dự án khu căn hộ tại phường Tân Thuận, TP.HCM. Không chỉ đánh dấu cột mốc mới trong hành trình phát triển hơn 25 năm của doanh nghiệp, sự kiện còn phản ánh xu hướng dịch chuyển của dòng vốn đầu tư vào khu Nam Sài Gòn – khu vực đang nổi lên như một trong những động lực tăng trưởng chiến lược của TP.HCM trong giai đoạn phát triển đô thị mới.