Thứ bảy 29/08/2026 09:53
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Thị trường

Giá hồ tiêu hôm nay 22/8/2024: Thị trường tiêu trong nước tiếp tục tăng giá

22/08/2024 08:55
Thị trường tiêu trong nước sáng nay tiếp tục khởi sắc với giá dao động từ 142.000 - 144.000 đồng/kg, tăng 1.000 - 3.000 đồng/kg. Đồng thời, giá tiêu tại Indonesia và Brazil cũng tăng nhẹ, theo báo cáo của Cộng đồng Hồ tiêu Quốc tế.
Thị trường tiêu trong nước tiếp tục tăng giá
Thị trường tiêu trong nước tiếp tục tăng giá. (Ảnh: internet)

Giá tiêu trong nước

Giá tiêu hôm nay tiếp tục tăng tại nhiều tỉnh thành trên cả nước, đánh dấu ngày tăng thứ ba liên tiếp trên thị trường nội địa.

Cụ thể, tại Đắk Nông, giá tiêu được ghi nhận ở mức 144.000 đồng/kg, tăng thêm 3.000 đồng/kg so với ngày hôm qua. Tại Gia Lai, giá tiêu đạt 142.000 đồng/kg, tăng 2.000 đồng/kg.

Trong khi đó, tại Đồng Nai, mức giá cũng tăng nhẹ 1.000 đồng/kg, đạt 142.000 đồng/kg. Tại Bà Rịa - Vũng Tàu và Bình Phước, giá tiêu hôm nay đều đồng loạt tăng 2.000 đồng/kg, lần lượt đạt 143.000 đồng/kg và 142.000 đồng/kg.

Như vậy, giá tiêu sáng nay ghi nhận mức tăng từ 1.000 - 3.000 đồng/kg so với cùng thời điểm hôm qua, tiếp tục cho thấy xu hướng tăng giá ổn định trên thị trường.

Nguồn cung hồ tiêu toàn cầu đang khan hiếm do tác động của hiện tượng El Nino, và trong vòng 3 - 5 năm tới, sản lượng tiêu dự kiến vẫn chưa thể đáp ứng đủ nhu cầu thị trường. Biến đổi khí hậu đã ảnh hưởng tiêu cực đến việc canh tác và duy trì vườn tiêu, cùng với đó là sự dao động tâm lý của nông dân khi giá sầu riêng và cà phê đang ở mức cao, làm giảm động lực tái canh cây tiêu.

Theo Hiệp hội Hồ tiêu và cây gia vị Việt Nam (VPSA), dự báo giá tiêu sẽ còn tiếp tục tăng do nhu cầu thế giới vẫn cao trong khi nguồn cung bị hạn chế.

Giá tiêu thế giới

Trên thị trường quốc tế, theo báo cáo từ Hiệp hội Hồ tiêu Quốc tế (IPC), giá tiêu các loại được ghi nhận vào ngày 21/8 (theo giờ địa phương) có sự biến động.

Cụ thể, tại Indonesia, giá tiêu đen Lampung tăng 0,87% lên 7.537 USD/tấn, trong khi giá tiêu trắng Muntok tăng 0,86% lên 8.874 USD/tấn. Brazil ghi nhận mức tăng 2,02% cho tiêu đen ASTA 570, đạt 6.300 USD/tấn. Giá tiêu đen và trắng ASTA của Malaysia giữ nguyên, lần lượt ở mức 8.500 USD/tấn và 10.400 USD/tấn.

Trong khi đó, giá tiêu của Việt Nam vẫn ổn định, với tiêu đen loại 500 gr/l ở mức 5.800 USD/tấn, loại 550 gr/l ở mức 6.200 USD/tấn, và tiêu trắng duy trì ở 8.500 USD/tấn.

Minh Hoàng

Tin bài khác
Giá thép hôm nay 29/8/2026: Giá thép giằng co, chi phí than luyện cốc siết chặt biên lợi nhuận

Giá thép hôm nay 29/8/2026: Giá thép giằng co, chi phí than luyện cốc siết chặt biên lợi nhuận

Giá thép hôm nay 29/8, trong nước dao động 13.840 - 15.150 đồng/kg. Tại thị trường quốc tế ghi nhận phân hóa rõ nét phiên 28/8/2026. Đà tăng vọt của giá than luyện cốc đang gây áp lực nặng nề lên biên lợi nhuận các nhà máy sản xuất.
Giá cao su hôm nay 29/8/2026: Thế giới đồng loạt tăng, nguồn cung thắt chặt

Giá cao su hôm nay 29/8/2026: Thế giới đồng loạt tăng, nguồn cung thắt chặt

Giá cao su hôm nay 29/8 đồng loạt tăng trên các sàn châu Á do nguồn cung thắt chặt, trong khi giá thu mua trong nước tiếp tục ổn định.
Tỷ giá USD hôm nay 29/8/2026: Đồng USD hướng tới tuần tăng mạnh

Tỷ giá USD hôm nay 29/8/2026: Đồng USD hướng tới tuần tăng mạnh

Sáng 29/8, Ngân hàng Nhà nước công bố tỷ giá trung tâm giữa đồng Việt Nam và USD giảm 1 đồng, hiện ở mức 25.610 đồng.
Giá cà phê hôm nay 29/8/2026: Trong nước giảm 1.000 đồng/kg, Robusta suy yếu

Giá cà phê hôm nay 29/8/2026: Trong nước giảm 1.000 đồng/kg, Robusta suy yếu

Giá cà phê hôm nay 29/8 dao động 94.700 - 95.500 đồng/kg, trong khi giá Robusta và Arabica trên thị trường thế giới cùng chịu áp lực giảm.
Giá bạc hôm nay 29/8/2026: Bạc thế giới vượt 70 USD/ounce, trong nước tăng

Giá bạc hôm nay 29/8/2026: Bạc thế giới vượt 70 USD/ounce, trong nước tăng

Giá bạc hôm nay 29/8 tăng trở lại cả trong nước và thế giới, với bạc quốc tế vượt 70 USD/ounce khi nhà đầu tư chờ tín hiệu mới từ Fed.
Giá tiêu hôm nay 29/8/2026: Đảo chiều giảm tới 1.500 đồng/kg

Giá tiêu hôm nay 29/8/2026: Đảo chiều giảm tới 1.500 đồng/kg

Giá tiêu hôm nay 29/8/2026, ghi nhận sụt giảm từ 1.000 đến 1.500 đồng/kg trên diện rộng. Tìm hiểu chi tiết mặt bằng giá nông sản nội địa và góc nhìn xuất khẩu mới nhất.
Giá heo hơi hôm nay 29/8/2026: Miền Bắc tiếp đà giảm giá

Giá heo hơi hôm nay 29/8/2026: Miền Bắc tiếp đà giảm giá

Giá heo hơi hôm nay 28/8/2026, miền Bắc ghi nhận giảm 1.000 đồng/kg tại một số địa phương, nhiều nơi đã xuống dưới mốc 60.000 đồng/kg; trong khi đó, khu vực miền Trung – Tây Nguyên và miền Nam giá vẫn bình ổn.
Giá xăng dầu hôm nay 29/8/2026: Dầu thế giới quay đầu giảm nhẹ

Giá xăng dầu hôm nay 29/8/2026: Dầu thế giới quay đầu giảm nhẹ

Giá xăng dầu hôm nay 29/8/2026, xăng E5 Ron 92 ở mức 21.763 đồng/lít; xăng E10 Ron 95 ở mức 22.602 đồng/lít. Tại thị trường quốc tế, ghi nhận giảm nhẹ do áp lực từ chính sách tiền tệ của Fed và tín hiệu hạ nhiệt tại eo biển Hormuz. Cập nhật thị trường mới nhất.
Giá lúa gạo hôm nay 29/8/2026: Thị trường biến động giảm nhẹ

Giá lúa gạo hôm nay 29/8/2026: Thị trường biến động giảm nhẹ

Giá lúa gạo hôm nay 29/8/2026, một số loại lúa tươi giảm từ 100 – 200 đồng/kg; giá gạo nguyên liệu xuất khẩu IR 504 và CL 555 cũng ghi nhận giảm 50 đồng/kg; xuất khẩu gạo của Việt Nam 8 tháng năm 2026 đạt 6,03 triệu tấn, giá trị ước đạt gần 2,91 tỷ USD.
Giá sầu riêng hôm nay 29/8: Thị trường chưa có dấu hiệu tăng giá

Giá sầu riêng hôm nay 29/8: Thị trường chưa có dấu hiệu tăng giá

Giá sầu riêng hôm nay 29/8, sầu riêng Ri6 giữ giá thấp không đổi nhiều tháng qua; sầu riêng Thái, Musang King hôm nay vẫn tiếp tục lặng sóng ở cả ba khu vực.
Dự báo giá vàng 29/8: Vàng nhẫn, vàng miếng đồng loạt "lao dốc"

Dự báo giá vàng 29/8: Vàng nhẫn, vàng miếng đồng loạt "lao dốc"

Dự báo giá vàng ngày 29/8/2026 dự kiến giá vàng thế giới và giá vàng trong nước có xu hướng giảm.
Tỷ giá Yên Nhật hôm nay 28/8/2026: Yên Nhật lao dốc áp sát mốc 160 Yên/USD

Tỷ giá Yên Nhật hôm nay 28/8/2026: Yên Nhật lao dốc áp sát mốc 160 Yên/USD

Tỷ giá Yên Nhật ngày 28/8, ghi nhận Yên Nhật giảm sâu về mốc 159,4 Yên/USD. Chênh lệch lãi suất cùng giá dầu thô tăng cao đang tạo áp lực mất giá lớn lên đồng tiền này.
Giá vàng hôm nay 28/8: Vàng SJC tiếp tục giảm, vàng nhẫn lao dốc 1,7 triệu đồng/lượng

Giá vàng hôm nay 28/8: Vàng SJC tiếp tục giảm, vàng nhẫn lao dốc 1,7 triệu đồng/lượng

Giá vàng hôm nay 28/8/2026 ghi nhận tiếp tục giảm, vàng miếng SJC mất 300.000 đồng/lượng, trong khi vàng nhẫn có nơi giảm tới 1,7 triệu đồng/lượng.
Giá thép hôm nay 28/8/2026: Thép và quặng sắt đảo chiều hạ nhiệt

Giá thép hôm nay 28/8/2026: Thép và quặng sắt đảo chiều hạ nhiệt

Giá thép hôm nay 28/8, trong nước dao động 13.840 - 15.150 đồng/kg. Tại thị trường quốc tế ghi nhận chịu áp lực lớn khi chi phí than tăng vọt do siết kiểm tra an toàn mỏ, dù lực cầu xuất khẩu từ Trung Quốc bứt phá mạnh.
Giá cao su hôm nay 28/8/2026: Đồng loạt tăng trên các sàn châu Á

Giá cao su hôm nay 28/8/2026: Đồng loạt tăng trên các sàn châu Á

Giá cao su hôm nay 28/8 đồng loạt tăng trên nhiều sàn châu Á, trong khi giá thu mua mủ cao su trong nước tiếp tục ổn định.