Thứ sáu 04/09/2026 08:48
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Doanh nghiệp - Doanh nhân

Vietnam Airline thông báo đấu giá 3 máy bay A321CEO vào quý III

10/07/2023 21:18
Giá khởi điểm dự kiến cho mỗi máy bay là 5 triệu USD, tương đương hơn 118,7 tỷ đồng. Cuộc đấu giá có thể được tổ chức trong quý III năm nay.

Vietnam Airlines sắp tổ chức đấu giá ba máy bay A321CEO với mục tiêu thu về ít nhất 15 triệu USD. Công ty hàng không quốc gia vừa thông báo chọn tổ chức đấu giá tài sản để bán ba chiếc máy bay A321CEO có số hiệu A350, A351 và A352, đều mang quốc tịch Việt Nam. Hiện tại, ba máy bay này đang được đậu tại sân bay quốc tế Nội Bài và Tân Sơn Nhất.

Việc rao bán các máy bay A321CEO là một phần trong kế hoạch tái cơ cấu đội tàu bay của Vietnam Airlines, nhằm tăng thu nhập và cải thiện dòng tiền sau khi gặp khó khăn do dịch bệnh.

Vietnam Airline thông báo đấu giá 3 máy bay A321CEO vào quý III
Vietnam Airline thông báo đấu giá 3 máy bay A321CEO vào quý III.

Trước đó, từ năm 2020, Vietnam Airlines đã bán hàng loạt máy bay A321CEO sản xuất giai đoạn 2004-2008. Trong năm 2020, hãng đã bán được 5 máy bay A321 với giá 37 triệu USD, bình quân 7,4 triệu USD mỗi chiếc. Trong năm 2021, hãng tiếp tục rao bán thêm 11 máy bay, bao gồm 2 máy bay tồn từ đợt thanh lý trước đó. Ngoài ra, Vietnam Airlines cũng đã bán một số máy bay ATR-72 trong thời gian gần đây.

Theo Planespotters, đội bay của Vietnam Airlines hiện có tổng cộng 112 máy bay, với độ tuổi trung bình là 8,7 năm. Trong đó, Vietnam Airlines sở hữu 94 máy bay, Pacific Airlines sở hữu 12 máy bay và Vasco sở hữu 6 máy bay.

Vietnam Airlines cũng cho biết rằng họ đang triển khai các biện pháp để đưa cổ phiếu HVN trở lại giao dịch bình thường sau khi cổ phiếu này bị chuyển sang diện hạn chế giao dịch từ ngày 12/7. Hãng đang tập trung vào việc tái cấu trúc toàn diện và nâng cao hiệu quả hoạt động sản xuất kinh doanh. Đồng thời, họ cũng đang hợp tác chặt chẽ với công ty kiểm toán để hoàn thành và công bố thông tin đầy đủ.

Trong quý I năm nay, Vietnam Airlines đã đạt doanh thu thuần hợp nhất vượt 23.494 tỷ đồng, tăng gấp đôi so với cùng kỳ năm trước và cũng là mức cao nhất trong một quý kể từ khi dịch bệnh Covid-19 bùng phát. Hãng cũng đã ghi nhận lợi nhuận trước thuế 19 tỷ đồng, đánh dấu sự trở lại lãi sau chuỗi thua lỗ kéo dài từ đầu năm 2020.

Đến cuối năm 2022, Vietnam Airlines đã phục hồi hoạt động mạng bay nội địa và khai thác 70% số đường bay quốc tế so với trước đại dịch Covid-19.

PV (t/h)

Tin bài khác
Chủ tịch HĐQT của Nhiệt điện Hải Phòng qua đời ở tuổi 57

Chủ tịch HĐQT của Nhiệt điện Hải Phòng qua đời ở tuổi 57

Trước đó, vào tháng 6/2026, ông Tạ Công Hoan đã vắng mặt trong cuộc họp ĐHĐCĐ thường niên của Nhiệt điện Hải phòng. Ông cũng đã ký giấy ủy quyền cho ông Đoàn Đức Toàn - Thành viên HĐQT, tạm thời thực hiện chức trách, nhiệm vụ và quyền hạn của Chủ tịch HĐQT cho đến khi cấp có thẩm quyền chính thức phê duyệt.
Ông Nguyễn Đình Khoát được bổ nhiệm làm Tổng giám đốc Công ty TNHH MTV Đạm Ninh Bình

Ông Nguyễn Đình Khoát được bổ nhiệm làm Tổng giám đốc Công ty TNHH MTV Đạm Ninh Bình

Tân Tổng giám đốc Công ty TNHH MTV Đạm Ninh Bình từng đảm nhiệm nhiều vị trí quản lý tại Tập đoàn Hóa chất Việt Nam và các doanh nghiệp trong ngành hóa chất, săm lốp.
Vinachem kiện toàn lãnh đạo tại 3 đơn vị thành viên

Vinachem kiện toàn lãnh đạo tại 3 đơn vị thành viên

Tập đoàn Hóa chất Việt Nam (Vinachem) vừa kiện toàn nhân sự lãnh đạo chủ chốt tại 3 đơn vị thành viên, với việc bổ nhiệm Tổng Giám đốc Công ty TNHH MTV Đạm Ninh Bình, Công ty TNHH MTV Apatit Việt Nam và Công ty Cổ phần Công nghiệp Cao su Miền Nam (Casumina).
Airbus bổ sung thiết bị mô phỏng buồng lái A220 cho trung tâm đào tạo tại Singapore

Airbus bổ sung thiết bị mô phỏng buồng lái A220 cho trung tâm đào tạo tại Singapore

Trung tâm đào tạo Airbus tại châu Á, đặt tại Singapore, sẽ tiếp nhận một thiết bị mô phỏng buồng lái A220, qua đó bổ sung năng lực huấn luyện cho dòng máy bay một lối đi thế hệ mới đang mở rộng hoạt động trong khu vực.
4 nhà máy Samsung tại Việt Nam lãi hơn 2 tỷ USD trong nửa đầu năm

4 nhà máy Samsung tại Việt Nam lãi hơn 2 tỷ USD trong nửa đầu năm

Trong 4 pháp nhân tại Việt Nam, Samsung Thái Nguyên tiếp tục đóng góp lớn nhất về cả doanh thu và lợi nhuận với tỷ trọng gần 50%. Đây là cơ sở sản xuất điện thoại di động và thiết bị viễn thông của tập đoàn Hàn Quốc tại Việt Nam.
Doanh nghiệp mới tăng, vốn đăng ký bứt tốc nhưng áp lực rút lui vẫn lớn

Doanh nghiệp mới tăng, vốn đăng ký bứt tốc nhưng áp lực rút lui vẫn lớn

Số doanh nghiệp mới trong 8 tháng năm 2026 tiếp tục tăng, trong khi dòng vốn đăng ký ghi nhận mức tăng mạnh hơn đáng kể. Tuy nhiên, số lao động đăng ký giảm và lượng doanh nghiệp hoàn tất thủ tục giải thể tăng cao cho thấy sức khỏe thị trường vẫn có sự phân hóa, với áp lực tái cơ cấu và sàng lọc doanh nghiệp chưa giảm.
Petrosetco lãi gần 196 tỷ đồng, dòng tiền kinh doanh âm hơn 1.200 tỷ đồng

Petrosetco lãi gần 196 tỷ đồng, dòng tiền kinh doanh âm hơn 1.200 tỷ đồng

Lợi nhuận sau thuế bán niên 2026 của Petrosetco tăng gần 92% nhờ doanh thu và biên lợi nhuận cùng cải thiện. Tuy nhiên, dòng tiền thuần từ hoạt động kinh doanh lại âm hơn 1.200 tỷ đồng, trong khi doanh nghiệp tiếp tục duy trì quy mô nợ vay tài chính lớn và gia tăng danh mục chứng khoán kinh doanh, với cổ phiếu VIX chiếm tỷ trọng đáng kể.
Xi măng Xuân Thành lãi hơn 59 tỷ đồng, nợ phải trả giảm 8%

Xi măng Xuân Thành lãi hơn 59 tỷ đồng, nợ phải trả giảm 8%

Lợi nhuận sau thuế sáu tháng đầu năm 2026 của Công ty Cổ phần Xi măng Xuân Thành tăng khoảng 90% so với cùng kỳ năm trước, trong khi tổng tài sản và nợ phải trả cùng thu hẹp. Diễn biến này cho thấy bức tranh tài chính của doanh nghiệp xi măng có sự cải thiện đáng chú ý trong nửa đầu năm.
Vì sao CII liên tiếp gom cổ phiếu của Tập đoàn PC1?

Vì sao CII liên tiếp gom cổ phiếu của Tập đoàn PC1?

Mới đây, đơn vị thành viên của Tập đoàn PC1 đã tổ chức khởi công dự án điện mặt trời trên mặt hồ thủy điện Trung Thu tại tỉnh Điện Biên. Dự án này do PC1 vừa đảm nhiệm vai trò chủ đầu tư và tổng thầu EPC giúp doanh nghiệp chủ động hơn trong các khâu triển khai.
Tập đoàn FLC nâng quy mô vốn lên gần 13.000 tỷ đồng

Tập đoàn FLC nâng quy mô vốn lên gần 13.000 tỷ đồng

Vốn điều lệ của Tập đoàn FLC vừa được nâng lên 12.926 tỷ đồng, tăng hơn 4.300 tỷ đồng so với lần điều chỉnh cuối năm 2025. Động thái tăng vốn diễn ra trong bối cảnh doanh nghiệp đang tái cơ cấu, mở rộng kế hoạch đầu tư và chuẩn bị các bước cho lộ trình đưa cổ phiếu trở lại thị trường.
Cổ đông Viettel Global đón tin vui: Sắp nhận 10.000 tỷ đồng cổ tức trong tháng 10

Cổ đông Viettel Global đón tin vui: Sắp nhận 10.000 tỷ đồng cổ tức trong tháng 10

Hiện cơ cấu sở hữu tại Viettel Global khá cô đặc khi Tập đoàn Viettel nắm hơn 99% vốn. Do đó, phần lớn số tiền cổ tức nói trên sẽ được phân phối cho công ty mẹ.
Điện Máy Xanh khép lại hành trình tại Campuchia

Điện Máy Xanh khép lại hành trình tại Campuchia

Sau nhiều năm thử nghiệm không đạt kỳ vọng tại Campuchia, Điện Máy Xanh hoàn tất thủ tục chấm dứt dự án đầu tư và đóng lại Bluetronics. Trái lại, mô hình EraBlue tại Indonesia đang bước vào giai đoạn tăng tốc khi nhanh chóng xóa lỗ lũy kế và mở rộng lên hơn 280 cửa hàng.
Doanh nghiệp phải trở thành lực lượng trung tâm tạo tăng trưởng

Doanh nghiệp phải trở thành lực lượng trung tâm tạo tăng trưởng

Để hiện thực hóa mục tiêu tăng trưởng bền vững hai con số giai đoạn 2026 - 2030, Hà Nội không chỉ cần tháo gỡ điểm nghẽn cho doanh nghiệp mà còn phải tạo điều kiện để khu vực này trở thành lực lượng trực tiếp tạo ra động lực tăng trưởng mới.
PV GAS mất điều kiện công ty đại chúng, triệu tập ĐHĐCĐ bất thường tháng 9

PV GAS mất điều kiện công ty đại chúng, triệu tập ĐHĐCĐ bất thường tháng 9

Cơ cấu cổ đông khiến Tổng công ty Khí Việt Nam (PV GAS) không còn đáp ứng điều kiện về công ty đại chúng khi nhóm cổ đông không phải cổ đông lớn chỉ nắm 4,24% số cổ phiếu có quyền biểu quyết. Doanh nghiệp dự kiến tổ chức ĐHĐCĐ bất thường vào ngày 14/9 để xem xét các nội dung quan trọng, trong đó có công tác nhân sự.
Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hóa giải đáp thắc mắc, cam kết đồng hành cùng doanh nghiệp

Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hóa giải đáp thắc mắc, cam kết đồng hành cùng doanh nghiệp

Hơn 200 doanh nghiệp, nhà đầu tư trong và ngoài nước tham dự Hội nghị đối thoại với doanh nghiệp năm 2026 của tỉnh Thanh Hóa với chủ đề “Tháo gỡ điểm nghẽn - Khơi thông nguồn lực - Thúc đẩy tăng trưởng”.