Chủ nhật 06/09/2026 01:08
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Pháp luật

Bộ Tư pháp kết luận Techcombank dàn xếp khi đấu giá tài sản

12/10/2020 00:00
Ngân hàng Thương mại cổ phần Kỹ thương Việt Nam - Chi nhánh Hoàn Kiếm (Techcombank) có dấu hiệu dàn xếp kết quả, đấu giá cả diện tích đất chưa được cấp quyền sử dụng.

Hiện trạng mảnh đất mà Techcombak đấu giá. Ảnh: Văn Long.

Hiện trạng mảnh đất mà Techcombak đấu giá. Ảnh: Văn Long.

Đấu giá cả tài sản không thế chấp

Theo Kết luận Thanh tra số 17/KL-TTR của Bộ Tư pháp, Cty Đấu giá hợp danh Hà Thành, Ngân hàng Techcombank, Cty TNHH MTV Tư vấn và Thẩm định giá Sao Mộc có nhiều sai phạm trong việc thẩm định giá, bán đấu giá tài sản.

Cụ thể, Ngân hàng Techcombank thu giữ cả tài sản không thế chấp, gồm: 25,7m2 đất và ngôi nhà 03 tầng (gồm 01 tầng hầm và 02 tầng nổi, có diện tích xây dựng gần 500 m2). Sau đó, Cty Đấu giá hợp danh Hà Thành tổ chức bán đấu giá diện tích 25,7m2 đất không phải là tài sản thế chấp và không tổ chức bán đấu giá tài sản trên đất gồm 01 tầng hầm và 02 tầng nổi.

Trong quá trình thanh tra, Thanh tra Bộ Tư pháp đã đề nghị Công ty Cổ phần Thẩm định giá và Tư vấn Đầu tư Đất Việt tiến hành đo vẽ thực tế hiện trạng tài sản.

Qua kiểm tra thực tế và đối chiếu với Quyết định xử phạt vi phạm hành chính số 58/QĐ-CTUBND ngày 09/9/2013 của Chủ tịch UBND Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội, Thanh tra Bộ Tư pháp nhận thấy, gia đình ông Liên, bà Hằng đã xây dựng công trình trên diện tích mặt bằng là 146,7m2. Trong đó, diện tích 121m2 được cấp phép và diện tích 25,7m2 không được cấp phép.

Quá trình thẩm định giá tài sản, Công ty TNHH MTV Tư vấn và Thẩm định giá Sao Mộc không thực hiện việc kiểm tra, đo đạc thực tế hiện trạng tài sản, dẫn đến không phát hiện diện tích 140,67m2 xây dựng sai phép được xây dựng trên phần diện tích mặt bằng 25,7m2 (phần diện tích không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất).

“Như vậy, Nội dung phản ánh Ngân hàng Techcombank thu giữ cả tài sản không thế chấp, gồm: 25,7m2 đất và ngôi nhà 03 tầng, gồm 01 tầng hầm và 02 tầng nổi có diện tích xây dựng gần 500m2 là có cơ sở.

Nội dung phản ánh Công ty TNHH MTV Tư vấn và Thẩm định giá Sao Mộc không đo vẽ thực tế diện tích tài sản bị thu giữ, dẫn đến thẩm định thiếu chính xác, chỉ thẩm định 365m2 xây dựng gây ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của gia đình là có cơ sở”, trích Kết luận thanh tra số 17/KL – TTR.

“Có sự thông đồng, móc ngoặc giữa Ngân hàng Techcombank, Cty Đấu giá hợp danh Hà Thành và bên trúng đấu giá là Cty Cổ phần đầu tư TCO Việt Nam để dìm giá tài sản bán đấu giá nhằm trục lợi”, nội dung kết luận thanh tra cho biết.

Áp giá khởi điểm rẻ hơn giá trị thẩm định

Cụ thể, ngày 28/4/2011, Ngân hàng Techcombank - Chi nhánh Hoàn Kiếm ký Hợp đồng thế chấp tài sản đối với bà Nguyễn Thị Hằng và ông Trần Ngọc Liên, cùng trú tại: Tổ 28, Cụm 4, Xuân La, Tây Hồ, Tp Hà Nội.

Trong đó, tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất đối với thửa đất số (39+45)b, tờ bản đồ số 12, có diện tích 121m2. Tài sản trên nằm tại địa chỉ: Tổ 19, Cụm 3, phường Nhật Tân, quận Tây Hồ, Tp Hà Nội. Ngoài ra, cũng theo hợp đồng thế chấp, tài sản gắn liền với đất gồm: Nhà ở, tổng diện tích sử dụng 40m2, diện tích xây dựng: 50m2,…

Hợp đồng thế chấp nói trên được công chứng tại Văn phòng Công chứng Thăng Long, số công chứng: 2574.2011/HĐTC-TCB và đăng ký thế chấp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận Tây Hồ vào ngày 29/4/2011.

Cũng trong ngày 29/04/2011, Ngân hàng Techcombank và ông Trần Ngọc Liên, bà Nguyễn Thị Hằng ký Hợp đồng tín dụng số 47980/HĐTD/TH-TN/TCB/HKM. Theo đó số tiền ông Liên, bà Hằng vay Ngân hàng Techcombank là 10.000.000.000 đồng (mười tỷ đồng) với mục đích mua nhà. Số tiền trên có thời hạn vay: 156 tháng kể từ ngày giải ngân vốn đầu tiên và lãi suất 21%/năm.

Cùng ngày, Ngân hàng Techcombank thực hiện giải ngân cho ông Liên và bà Hằng số tiền 10.000.000.000 đồng theo Khế ước nhận nợ và cam kết trả nợ số 47980.

Trong quá trình vay vốn, do ông Liên và bà Hằng để khoản vay quá hạn nên Ngân hàng Techcombank đã ủy quyền cho Cty TNHH MTV Quản lý nợ và khai thác tài sản Ngân hàng Techcombank (Cty Techcombank AMC) thực hiện việc thu giữ tài sản để xử lý thu hồi nợ.

Ngày 04/9/2014, Cty Techcombank AMC phối hợp với UBND phường Nhật Tân thực hiện việc thu giữ tài sản thế chấp, nội dung Biên bản thu giữ tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất đối với thửa đất số (39+45)b, tờ bản đồ số 12 có diện tích 121m2

Văn Việt

Tin bài khác
Đề xuất lập cơ sở dữ liệu bản quyền thể thao, siết quản lý nội dung trên không gian mạng

Đề xuất lập cơ sở dữ liệu bản quyền thể thao, siết quản lý nội dung trên không gian mạng

Từ thực tế các chương trình thể thao bị khai thác, phát sóng trái phép trong thời gian dài, cơ quan điều tra kiến nghị xây dựng cơ sở dữ liệu thống nhất về bản quyền thể thao tại Việt Nam. Việc xác định rõ chủ sở hữu, phạm vi quyền được chuyển giao và thời hạn khai thác được kỳ vọng hỗ trợ hiệu quả công tác phát hiện, xử lý hành vi xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan.
Lùi thời điểm áp dụng quy chuẩn kỹ thuật mới đối với sữa dạng lỏng

Lùi thời điểm áp dụng quy chuẩn kỹ thuật mới đối với sữa dạng lỏng

Bộ Công Thương quyết định tạm ngưng hiệu lực và lùi thời điểm áp dụng Thông tư số 09/2026/TT-BCT về Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia với sản phẩm sữa dạng lỏng đến ngày 1/12/2026, tạo thêm thời gian để rà soát, hoàn thiện các quy định trước khi triển khai.
Đề xuất chuyển kiểm tra nghiệm thu phòng cháy, chữa cháy sang hậu kiểm

Đề xuất chuyển kiểm tra nghiệm thu phòng cháy, chữa cháy sang hậu kiểm

Chính phủ đề xuất bỏ thủ tục kiểm tra công tác nghiệm thu phòng cháy, chữa cháy, thay bằng cơ chế hậu kiểm gắn với trách nhiệm của chủ đầu tư, chủ sở hữu công trình và chủ phương tiện. Cơ quan thẩm tra đồng thời yêu cầu làm rõ trách nhiệm pháp lý và cơ chế giám sát để việc cắt giảm thủ tục không làm giảm hiệu lực quản lý nhà nước.
Phú Thọ: Cảnh giác lời mời đầu tư Forex qua ứng dụng “KVB”

Phú Thọ: Cảnh giác lời mời đầu tư Forex qua ứng dụng “KVB”

Nhóm đối tượng tại Phú Thọ bị phát hiện chuẩn bị lôi kéo người dân đầu tư Forex trái phép qua ứng dụng “KVB”, với thủ đoạn tiếp cận tinh vi trên mạng xã hội.
Hà Nội thí điểm chế biến sâu đất hiếm từ nguồn quặng trong nước

Hà Nội thí điểm chế biến sâu đất hiếm từ nguồn quặng trong nước

UBND thành phố Hà Nội cho phép thử nghiệm có kiểm soát công nghệ sản xuất tổng oxit đất hiếm hàm lượng trên 95% từ quặng đất hiếm Việt Nam ở quy mô bán công nghiệp. Thời gian thử nghiệm 18 tháng, nhằm đánh giá khả năng vận hành, hoàn thiện công nghệ và làm cơ sở mở rộng lên quy mô công nghiệp.
Từ 5/9, nhiều sản phẩm văn hóa bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam

Từ 5/9, nhiều sản phẩm văn hóa bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam

Từ ngày 5/9/2026, các sản phẩm văn hóa bị cấm phổ biến, lưu hành hoặc đã bị đình chỉ, thu hồi, tịch thu, tiêu hủy tại Việt Nam sẽ thuộc hàng hóa cấm nhập khẩu. Quy định mới đồng thời áp dụng với xuất bản phẩm thuộc diện cấm phổ biến, lưu hành.
Phú Thọ: 4.269 trường hợp vi phạm giao thông trong 5 ngày nghỉ lễ 2/9

Phú Thọ: 4.269 trường hợp vi phạm giao thông trong 5 ngày nghỉ lễ 2/9

Trong 5 ngày nghỉ Quốc khánh 2/9, CSGT Công an tỉnh Phú Thọ xử lý 4.269 trường hợp vi phạm, phạt hơn 11,7 tỷ đồng.
Hải quan áp dụng chuẩn dữ liệu JSON mới đối với chứng từ điện tử từ ngày 15/10

Hải quan áp dụng chuẩn dữ liệu JSON mới đối với chứng từ điện tử từ ngày 15/10

Từ ngày 15/10/2026, doanh nghiệp xuất nhập khẩu và các đơn vị cung cấp phần mềm khai báo hải quan sẽ phải thực hiện trao đổi dữ liệu chứng từ điện tử theo chuẩn JSON DataFormat mới. Quy định này đòi hỏi doanh nghiệp chủ động rà soát, cập nhật hệ thống trước thời điểm áp dụng.
Chính phủ yêu cầu rà soát quy định giữ khoảng cách an toàn trên đường cao tốc

Chính phủ yêu cầu rà soát quy định giữ khoảng cách an toàn trên đường cao tốc

Văn phòng Chính phủ vừa phát đi Công văn số 8948/VPCP-CN ngày 01/9/2026 gửi Bộ trưởng các Bộ: Công an, Xây dựng; Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Phạm Gia Túc về việc bảo đảm an toàn giao thông và quy định xử phạt vi phạm giao thông trong lĩnh vực đường bộ.
Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Việc chuyển đổi được thực hiện tự động trên hệ thống bảo hiểm xã hội, nhưng người lao động và doanh nghiệp cần kiểm tra dữ liệu trước thời điểm áp dụng.
Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Tháng 9/2026 đánh dấu thời điểm nhiều quy định mới bắt đầu được áp dụng. Đáng chú ý là mức phạt tới 200 triệu đồng với tổ chức cung cấp dịch vụ tài sản mã hóa khi chưa được cấp phép, quy định cấm nhập khẩu hàng hóa liên quan cưỡng bức lao động và việc tích hợp tài khoản hưởng an sinh xã hội trên VNeID.
Sơn La: Khởi tố người phụ nữ dùng hàn the sản xuất bánh cuốn

Sơn La: Khởi tố người phụ nữ dùng hàn the sản xuất bánh cuốn

Từ 226,5kg bánh cuốn và nguyên liệu chứa hàn the, Công an tỉnh Sơn La đã khởi tố người trực tiếp sử dụng chất này trong quá trình sản xuất.
Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Từ ngày 1/9/2026, nhiều quy định mới trong các lĩnh vực thương mại, công nghiệp, quản lý thị trường, lao động và xử lý vi phạm hành chính sẽ lần lượt có hiệu lực. Đáng chú ý là các quy định siết quản lý hoạt động tài sản mã hóa, điều kiện thành lập cụm công nghiệp, vận hành Sở giao dịch hàng hóa và ngăn chặn hàng hóa có nguồn gốc từ cưỡng bức lao động.
Cục An toàn thực phẩm đề nghị xác minh quảng cáo cà-phê “giảm cân” Love World Nutrition Coffee

Cục An toàn thực phẩm đề nghị xác minh quảng cáo cà-phê “giảm cân” Love World Nutrition Coffee

Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) cho rằng nội dung quảng cáo thực phẩm bổ sung “Love World Nutrition Coffee” có dấu hiệu sử dụng từ ngữ gây hiểu lầm về công dụng, tác dụng của sản phẩm và đề nghị cơ quan chức năng tại Thành phố Hồ Chí Minh kiểm tra, xác minh.
Bất động sản Quốc gia bị xử phạt 210 triệu đồng, buộc cải chính thông tin lợi nhuận năm 2025

Bất động sản Quốc gia bị xử phạt 210 triệu đồng, buộc cải chính thông tin lợi nhuận năm 2025

Công ty cổ phần Tập đoàn Bất động sản Quốc gia (mã chứng khoán: NRC) bị Thanh tra Chứng khoán Nhà nước xử phạt tổng cộng 210 triệu đồng do chậm công bố một số thông tin liên quan đến trái phiếu và công bố sai lệch chỉ tiêu lợi nhuận sau thuế năm 2025.