Thứ sáu 04/09/2026 10:01
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Pháp luật

Sửa đổi quy định về đấu giá hạn ngạch thuế quan nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng

Mục tiêu của Thông tư số 08/2026/TT-BCT nhằm tập trung siết chặt điều kiện về xuất xứ hàng hóa, đồng thời chuẩn hóa quy trình và thuật ngữ kỹ thuật trong hoạt động đấu giá hạn ngạch thuế quan nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng theo cam kết tại Hiệp định Đối tác Toàn diện và Tiến bộ Xuyên Thái Bình Dương (CPTPP).

Ngày 25/2/2026, Bộ Công Thương chính thức ban hành Thông tư số 08/2026/TT-BCT (Thông tư). Thông tư nhằm sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 04/2020/TT-BCT.

Thị trường xe ô tô đã qua sử dụng cũng náo nhiệt và sôi động (Ảnh minh hoạ)
Thị trường xe ô tô đã qua sử dụng cũng náo nhiệt và sôi động (Ảnh minh hoạ)

Tại Thông tư này các quy định mới tập trung siết chặt điều kiện về xuất xứ hàng hóa, đồng thời chuẩn hóa quy trình và thuật ngữ kỹ thuật trong hoạt động đấu giá hạn ngạch thuế quan nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng theo cam kết tại Hiệp định Đối tác Toàn diện và Tiến bộ Xuyên Thái Bình Dương (CPTPP).

Bãi bỏ các văn bản cũ và hiệu chỉnh thuật ngữ kỹ thuật

Một trong những điểm nổi bật đáng chú ý của Thông tư mang tính chuẩn hóa chuyên môn là việc hiệu chỉnh lại các thuật ngữ kỹ thuật liên quan đến thông số động cơ ô tô, từ đó tránh gây nhầm lẫn trong quá trình áp dụng pháp luật và phân loại hồ sơ. Cụ thể, tại Phụ lục I của Thông tư, cụm từ "Công suất động cơ ≤ 3.000cm3 (chiếc)" tại cột thứ 3 đã được sửa đổi thành "Dung tích động cơ ≤ 3.000cm3 (chiếc)". Tương tự, tại cột thứ 4, cụm từ "Công suất động cơ ≥ 3.000cm3 (chiếc)" được điều chỉnh chính xác thành "Dung tích động cơ > 3.000cm3 (chiếc)". Việc thay thế từ "Công suất" bằng "Dung tích" giúp phản ánh đúng bản chất vật lý của đơn vị đo lường (cm3 - centimét khối) thường được sử dụng trong ngành công nghiệp ô tô.

Đồng bộ với các nội dung sửa đổi trên, Bộ Công Thương cũng chính thức bãi bỏ Quyết định số 731/QĐ-BCT ngày 4/2/2020 của Bộ trưởng Bộ Công Thương. Đây là văn bản trước đó được ban hành nhằm đính chính một số nội dung của Thông tư số 04/2020/TT-BCT.

Siết chặt quy tắc xuất xứ và chuẩn hóa quy trình đấu giá

Thông tư số 08/2026/TT-BCT, Bộ Công Thương quy định rõ yếu tố bắt buộc về nguồn gốc đối với phương tiện nhập khẩu. Cụ thể, tại Điều 3 của Thông tư quy định ô tô đã qua sử dụng nhập khẩu theo diện hạn ngạch thuế quan phải đáp ứng đầy đủ các quy tắc xuất xứ hàng hóa được quy định trong Hiệp định CPTPP. Để được hưởng các ưu đãi và thực hiện đúng cam kết quốc tế, doanh nghiệp bắt buộc phải có chứng từ chứng nhận xuất xứ hợp lệ khi tiến hành làm thủ tục nhập khẩu tại cơ quan hải quan.

Bộ Công Thương quy định rõ yếu tố bắt buộc về nguồn gốc đối với phương tiện nhập khẩu.
Bộ Công Thương quy định rõ yếu tố bắt buộc về nguồn gốc đối với phương tiện nhập khẩu.

Bên cạnh việc kiểm soát xuất xứ, Thông tư mới cũng tiến hành sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 6 của Thông tư số 04/2020/TT-BCT liên quan đến công tác tổ chức đấu giá. Theo đó, nguyên tắc, trình tự và thủ tục đấu giá hạn ngạch thuế quan sẽ được thực hiện tuân thủ chặt chẽ theo các quy định của pháp luật hiện hành về đấu giá tài sản. Sự điều chỉnh này nhằm đảm bảo tính công khai, minh bạch, tạo môi trường cạnh tranh bình đẳng và tuân thủ đúng các quy chuẩn pháp lý trong việc phân bổ hạn ngạch cho các doanh nghiệp.

Thông tư số 08/2026/TT-BCT có hiệu lực thi hành ngay kể từ ngày ký ban hành (25/2/2026), tạo hành lang pháp lý cập nhật, đồng bộ và chặt chẽ hơn cho hoạt động nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng tại Việt Nam trong bối cảnh hội nhập quốc tế sâu rộng.

Tin bài khác
Quy định mới về thanh toán chuyển khẩu hàng hóa có hiệu lực từ 5/9

Quy định mới về thanh toán chuyển khẩu hàng hóa có hiệu lực từ 5/9

Từ ngày 5/9/2026, doanh nghiệp kinh doanh chuyển khẩu hàng hóa phải thực hiện thanh toán qua ngân hàng được phép và quản lý chặt cả dòng tiền ra, tiền về cùng một giao dịch.
Doanh nghiệp có thể bị phạt gấp 3 lần số tiền trốn thuế

Doanh nghiệp có thể bị phạt gấp 3 lần số tiền trốn thuế

Không chỉ nộp lại số trốn thuế bị chỉ ra, người nộp thuế còn có thể bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền này và phải điều chỉnh lại hồ sơ thuế trong những trường hợp luật định.
Từ 5/9, nhiều sản phẩm văn hóa bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam

Từ 5/9, nhiều sản phẩm văn hóa bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam

Từ ngày 5/9/2026, các sản phẩm văn hóa bị cấm phổ biến, lưu hành hoặc đã bị đình chỉ, thu hồi, tịch thu, tiêu hủy tại Việt Nam sẽ thuộc hàng hóa cấm nhập khẩu. Quy định mới đồng thời áp dụng với xuất bản phẩm thuộc diện cấm phổ biến, lưu hành.
Kinh doanh mật mã dân sự từ 1/9 phải đáp ứng loạt điều kiện mới

Kinh doanh mật mã dân sự từ 1/9 phải đáp ứng loạt điều kiện mới

Từ ngày 1/9/2026, doanh nghiệp tham gia thị trường mật mã dân sự phải lưu ý một loạt yêu cầu mới về giấy phép, nhân sự kỹ thuật, cơ sở vật chất và xuất nhập khẩu. Giấy phép kinh doanh có thời hạn 10 năm, trong khi giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu có thời hạn 3 năm.
Hải quan áp dụng chuẩn dữ liệu JSON mới đối với chứng từ điện tử từ ngày 15/10

Hải quan áp dụng chuẩn dữ liệu JSON mới đối với chứng từ điện tử từ ngày 15/10

Từ ngày 15/10/2026, doanh nghiệp xuất nhập khẩu và các đơn vị cung cấp phần mềm khai báo hải quan sẽ phải thực hiện trao đổi dữ liệu chứng từ điện tử theo chuẩn JSON DataFormat mới. Quy định này đòi hỏi doanh nghiệp chủ động rà soát, cập nhật hệ thống trước thời điểm áp dụng.
Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Việc chuyển đổi được thực hiện tự động trên hệ thống bảo hiểm xã hội, nhưng người lao động và doanh nghiệp cần kiểm tra dữ liệu trước thời điểm áp dụng.
Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Tháng 9/2026 đánh dấu thời điểm nhiều quy định mới bắt đầu được áp dụng. Đáng chú ý là mức phạt tới 200 triệu đồng với tổ chức cung cấp dịch vụ tài sản mã hóa khi chưa được cấp phép, quy định cấm nhập khẩu hàng hóa liên quan cưỡng bức lao động và việc tích hợp tài khoản hưởng an sinh xã hội trên VNeID.
Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Từ ngày 1/9/2026, nhiều quy định mới trong các lĩnh vực thương mại, công nghiệp, quản lý thị trường, lao động và xử lý vi phạm hành chính sẽ lần lượt có hiệu lực. Đáng chú ý là các quy định siết quản lý hoạt động tài sản mã hóa, điều kiện thành lập cụm công nghiệp, vận hành Sở giao dịch hàng hóa và ngăn chặn hàng hóa có nguồn gốc từ cưỡng bức lao động.
Cục Hải quan vận hành cơ chế tự động xác nhận tờ khai phi thuế quan từ 9/9

Cục Hải quan vận hành cơ chế tự động xác nhận tờ khai phi thuế quan từ 9/9

Từ ngày 9/9/2026, Cục Hải quan sẽ triển khai trên toàn quốc chức năng tự động xác nhận qua khu vực giám sát đối với một số tờ khai xuất khẩu, nhập khẩu liên quan đến doanh nghiệp chế xuất. Quy trình mới được kỳ vọng giảm khâu xử lý thủ công, đồng thời tháo gỡ vướng mắc cho doanh nghiệp trong quá trình thực hiện thủ tục hải quan.
Nghị định 327/2026/NĐ-CP: Đặt “đồng hồ 24/6/3” trước doanh nghiệp khi xử lý thông tin và cung cấp dữ liệu

Nghị định 327/2026/NĐ-CP: Đặt “đồng hồ 24/6/3” trước doanh nghiệp khi xử lý thông tin và cung cấp dữ liệu

Nghị định 327/2026/NĐ-CP đặt ra những thời hạn rất ngắn khi doanh nghiệp phải gỡ bỏ thông tin, ngăn phát tán hoặc cung cấp dữ liệu theo yêu cầu. Quy trình phản ứng 24/6/3 vì thế trở thành vấn đề quản trị mà doanh nghiệp không thể xem nhẹ.
Nhân lực an ninh mạng có thể được hỗ trợ thêm tới 300% lương

Nhân lực an ninh mạng có thể được hỗ trợ thêm tới 300% lương

Nghị định 329/2026/NĐ-CP mở một cơ chế đãi ngộ riêng cho lực lượng chuyên trách bảo vệ an ninh mạng, trong đó mức hỗ trợ tăng thêm hằng tháng có thể lên tới 300% mức lương theo hệ số hiện hưởng. Chính sách được phân tầng theo vị trí, chuyên môn, mức độ cống hiến và tính chất nhiệm vụ.
Nghị định 327/2026/NĐ-CP: Doanh nghiệp phải làm gì trước vùng trách nhiệm mới trên không gian mạng?

Nghị định 327/2026/NĐ-CP: Doanh nghiệp phải làm gì trước vùng trách nhiệm mới trên không gian mạng?

Không chỉ doanh nghiệp công nghệ, các công ty bán hàng trực tuyến, startup và hộ kinh doanh sử dụng nền tảng số cũng cần rà soát trách nhiệm về nội dung, tài khoản, kênh truyền thông và quy trình xử lý thông tin vi phạm.
Doanh nghiệp chủ động thích ứng với quy định mới về xử phạt trong lĩnh vực hải quan

Doanh nghiệp chủ động thích ứng với quy định mới về xử phạt trong lĩnh vực hải quan

Khi Nghị định số 169/2026/NĐ-CP ngày 15/5/2026 của Chính phủ chính thức có hiệu lực, yêu cầu đặt ra đối với doanh nghiệp xuất nhập khẩu không chỉ là cập nhật quy định mới mà còn phải rà soát lại quy trình nghiệp vụ, hồ sơ và cách thức thực hiện thủ tục hải quan để hạn chế nguy cơ phát sinh vi phạm.
Siết kiểm tra, ngăn lợi dụng chính sách để hợp thức hóa vi phạm

Siết kiểm tra, ngăn lợi dụng chính sách để hợp thức hóa vi phạm

Ngăn chặn lợi dụng chính sách để hợp thức hóa vi phạm là yêu cầu được nhấn mạnh tại phiên họp sáng 17/8 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội khi cho ý kiến về dự thảo Nghị quyết về cơ chế, chính sách đặc thù xử lý vi phạm pháp luật.
Đề xuất cơ chế riêng để doanh nghiệp công nghệ nhập dây chuyền đã qua sử dụng

Đề xuất cơ chế riêng để doanh nghiệp công nghệ nhập dây chuyền đã qua sử dụng

Bộ Khoa học và Công nghệ đề xuất đơn giản hóa thủ tục nhập khẩu dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng đối với doanh nghiệp công nghệ cao, doanh nghiệp công nghệ chiến lược và các dự án thuộc diện ưu đãi, hỗ trợ đầu tư đặc biệt.