Chủ nhật 06/09/2026 00:38
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Bất động sản

Hà Nội: Đẩy nhanh tiến độ thực hiện công tác đấu giá quyền sử dụng đất

21/07/2022 09:34
UBND Thành phố Hà Nội vừa ban hành Công văn số 2269/UBND-TNMT về tăng cường kiểm soát và chỉ đạo thực hiện, để đẩy nhanh tiến độ thực hiện công tác đấu giá trên địa bàn Thành phố.
Ảnh minh họa
Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Cụ thể, UBND TP Hà Nội giao các Sở, ngành Thành phố liên quan, UBND các quận, huyện, thị xã và Trung tâm phát triển quỹ đất Hà Nội, theo chức năng nhiệm vụ, quyền hạn của đơn vị, có trách nhiệm nghiên cứu, rà soát và thực hiện nghiêm, hiệu quả nội dung kết luận chỉ đạo của Ban Chấp hành Đảng bộ Thành phố tại mục 5.2 Kết luận số 52-KL/TU ngày 7/7/2022.

Các Sở, ngành TP liên quan, UBND các quận, huyện, thị xã và Trung tâm phát triển quỹ đất Hà Nội tiếp tục thực hiện nghiêm chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại Công điện số 1767/CĐ-TTg ngày 21/12/2021 và Văn bản số 2015/VPCP-PL ngày 1/4/2022 của Văn phòng Chính phủ; của Bộ Tài nguyên và Môi trường tại Văn bản số 413/BTNMT-TCQLĐĐ ngày 20/01/2022; của Bộ Xây dựng tại Văn bản số 5370/BXD-QLN ngày 24/12/2021 và của UBND TP nhằm kiểm soát chặt chẽ công tác đấu giá quyền sử dụng đất, việc định giá đất, đảm bảo tuân thủ quy định của pháp luật, phù hợp với điều kiện thực tế của các khu vực trên địa bàn, góp phần tạo môi trường lành mạnh và tác động tích cực đến hoạt động đầu tư, kinh doanh bất động sản.

Sở KH-ĐT tham mưu cho UBND TP tổ chức đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự án có sử dụng đất theo Nghị định của Chính phủ, Thông tư hướng dẫn của Bộ Kế hoạch và Đầu tư; Khẩn trương chủ trì phối hợp cùng các Sở, ngành liên quan, hoàn thiện trình UBND TP ban hành Quy định một số nội dung về quản lý dự án đầu tư kinh doanh có sử dụng đất của TP Hà Nội (trong đó có nội dung về lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự án kinh doanh có sử dụng đất), xong trước ngày 30/7/2022.

Năm 2022, Hà Nội đặt mục tiêu đấu giá khoảng 1.561,42ha đất tại 634 dự án. Từ đầu năm đến nay, UBND các quận, huyện, thị xã và Trung tâm Phát triển quỹ đất Hà Nội tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất tại 33 dự án với gần 5,9 ha đất ở (không tính đất xây dựng hạ tầng). Theo đó, Hà Nội thu được khoảng 3.106 tỷ đồng từ đấu giá quyền sử dụng đất (đạt khoảng 25% chi tiêu năm 2022; trong đó, số thu từ năm 2021 chuyển sang là 1.991 tỷ đồng).

Các Sở, ngành Thành phố theo chức năng, nhiệm vụ tập trung ưu tiên giải quyết các hồ sơ, thủ tục về giá khởi điểm (thuộc thẩm quyền UBND Thành phố phê duyệt), về quy hoạch, về chấp thuận đầu tư dự án đấu giá quyền sử dụng đất, về thu hồi đất, giao đất, phê duyệt phương án đấu giá quyền sử dụng đất,... không để xảy ra việc giải quyết chậm, vượt thời gian quy định. Chủ động tham gia, phối hợp cùng các quận, huyện, thị xã (tại địa phương) để đẩy nhanh việc tháo gỡ, giải quyết tồn tại, vướng mắc trong tổ chức thực hiện;

Thường xuyên kiểm tra, hướng dẫn, đôn đốc UBND các quận, huyện, thị xã, Trung tâm phát triển quỹ đất Hà Nội thực hiện các quy trình, thủ tục, hồ sơ về đấu giá quyền sử dụng đất, đảm bảo công khai, minh bạch, hiệu quả, tuân thủ các quy định của pháp luật; đẩy nhanh tiến độ đấu giá quyền sử dụng đất và thu tiền trúng đấu giá vào ngân sách theo đúng tiến độ, phương án đấu giá được duyệt; thực hiện các thủ tục hủy quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá theo quy định đối với các trường hợp người trúng đấu giá nhưng nộp ngân sách không đúng, đủ theo phương án được duyệt;

Tổng hợp các khó khăn, vướng mắc vượt thẩm quyền trong quá trình hướng dẫn và tổ chức thực hiện, đề xuất báo cáo UBND TP xem xét, chỉ đạo theo quy định.

UBND các quận, huyện, thị xã, Trung tâm phát triển quỹ đất Hà Nội rà soát kết quả thực hiện Kế hoạch đấu giá quyền sử dụng đất, xác định nhiệm vụ phải hoàn thành năm 2022, trên cơ sở đó, xây dựng kế hoạch đấu giá quyền sử dụng đất cụ thể theo lộ trình từng tháng từ nay đến cuối năm 2022, báo cáo kết quả về UBND TP trước ngày 25 hàng tháng;

Thực hiện đầy đủ, đúng quy trình đấu giá quyền sử dụng đất được UBND TP quy định tại Quyết định số 27/2020/QĐ-UBND ngày 18/11/2020, được sửa đổi, bổ sung tại Quyết định số 24/2022/QĐ-UBND ngày 3/6/2022, trong đó tăng cường công khai niêm yết việc đấu giá tài sản, thông báo công khai việc đấu giá tài sản; hồ sơ, cách thức đăng ký tham gia đấu giá và khuyến khích tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo hình thức trực tuyến;

Chủ động thực hiện thủ tục xác định giá khởi điểm đấu giá quyền sử dụng đất theo Quyết định số 1841/QĐ-UBND ngày 01/6/2022 của UBND TP về việc ủy quyền cho UBND quận, huyện, thị xã quyết định điều chỉnh tăng hệ số điều chỉnh giá làm cơ sở xác định giá khởi điểm đấu giá quyền sử dụng đất đối với các ô đất đủ điều kiện tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất;

Bổ sung quỹ đất đủ điều kiện tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất theo quy định và thu tiền trúng đấu giá vào ngân sách theo đúng tiến độ, phương án đấu giá được duyệt; Kiên quyết hủy quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá theo quy định đối với các trường hợp trúng đấu giá nhưng nộp ngân sách không đúng, đủ theo phương án được duyệt.

Giao Sở TN&MT tiếp tục theo dõi, đôn đốc, tổng hợp tình hình, kết quả thực hiện công tác đấu giá trên địa bàn TP, báo cáo UBND theo quy định trước ngày 28 hàng tháng. Kịp thời đề xuất UBND TP tổ chức giao ban định kỳ về công tác đấu giá quyền sử dụng đất, chỉ đạo, đôn đốc, tháo gỡ các khó khăn vướng mắc hoặc làm việc với các đơn vị chậm thực hiện để đôn đốc, nhắc nhở, thực hiện các biện pháp khắc phục nhằm hoàn thành kế hoạch TP giao.

Kịp thời tổng hợp khó khăn, vướng mắc, đề xuất phương án giải quyết gửi các Sở, ngành xem xét, đề xuất báo cáo UBND TP chỉ đạo giải quyết theo quy định.

TH

Tin bài khác
Dự án logistics tích hợp tại TP. Hồ Chí Minh có thể được hỗ trợ lãi suất tới 7 năm.

Dự án logistics tích hợp tại TP. Hồ Chí Minh có thể được hỗ trợ lãi suất tới 7 năm.

Dự thảo Nghị quyết của HĐND TP. Hồ Chí Minh về Khu thương mại tự do và Khu logistics tích hợp đề xuất cơ chế hỗ trợ lãi suất từ ngân sách thành phố tối đa 7 năm đối với một số dự án đầu tư trong Khu logistics tích hợp (ILZ).
Lâm Đồng rà soát dư địa phát triển khu vực phía Bắc Đà Lạt

Lâm Đồng rà soát dư địa phát triển khu vực phía Bắc Đà Lạt

Ngày 4/9, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lâm Đồng Nguyễn Hồng Hải khảo sát thực tế một số khu vực định hướng phát triển và điều chỉnh Quy hoạch chung đô thị 5 phường liền kề trên địa bàn phường Lang Biang - Đà Lạt. Qua khảo sát, lãnh đạo tỉnh yêu cầu rà soát kỹ các quy hoạch, dự án nhằm khai thác hiệu quả tiềm năng, tạo động lực phát triển mới cho địa phương.
Lâm Đồng cho thuê đất triển khai dự án du lịch Royal Ruby Villa Mũi Né

Lâm Đồng cho thuê đất triển khai dự án du lịch Royal Ruby Villa Mũi Né

UBND tỉnh Lâm Đồng vừa ban hành Quyết định số 4431/QĐ-UBND cho Công ty Cổ phần Huỳnh Gia Huy thuê 415,9 m² đất tại phường Mũi Né để thực hiện dự án Khu du lịch vui chơi biệt thự nghỉ dưỡng Royal Ruby Villa Mũi Né. Thời hạn thuê đất đến ngày 15/11/2055, theo hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê.
Vĩnh Long tiếp tục mời đầu tư dự án nhà ở xã hội Hòa Phú

Vĩnh Long tiếp tục mời đầu tư dự án nhà ở xã hội Hòa Phú

Nhà ở xã hội tại Khu tái định cư Khu công nghiệp Hòa Phú, xã Phú Quới, tỉnh Vĩnh Long đang được tiếp tục công khai thông tin để lựa chọn nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Thông tin dự án được công bố trong 30 ngày, từ 28/8 đến hết 26/9/2026.
HoREA đề xuất khung pháp lý thống nhất cho công trình đa công năng

HoREA đề xuất khung pháp lý thống nhất cho công trình đa công năng

Hiệp hội Bất động sản TP. Hồ Chí Minh (HoREA) kiến nghị sửa đổi dự thảo Luật Kinh doanh bất động sản theo hướng xây dựng khung pháp lý thống nhất cho các công trình có công năng phục vụ mục đích văn phòng, du lịch, lưu trú.
Doanh nghiệp trong hệ sinh thái ông Đặng Thành Tâm vừa khởi công Khu công nghiệp vốn 1.500 tỷ đồng tại thành phố sắp lên Trung ương

Doanh nghiệp trong hệ sinh thái ông Đặng Thành Tâm vừa khởi công Khu công nghiệp vốn 1.500 tỷ đồng tại thành phố sắp lên Trung ương

Saigontel - đơn vị nằm trong hệ sinh thái của đại gia Đặng Thành Tâm vừa khởi công Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp Đông Triều tại phường Hoàng Quế, Quảng Ninh với tổng đầu tư 1.500 tỷ đồng.
Hà Nội khởi công dự án hơn 30.000 tỷ đồng cải tạo, phát huy giá trị khu vực Hồ Tây do Sun Group đầu tư

Hà Nội khởi công dự án hơn 30.000 tỷ đồng cải tạo, phát huy giá trị khu vực Hồ Tây do Sun Group đầu tư

Ngày 28/8/2026, UBND Thành phố Hà Nội đã tổ chức Lễ khởi công và khánh thành các dự án hạ tầng trọng điểm, trong đó tiêu điểm là Dự án đầu tư, cải tạo, phát huy giá trị khu vực Hồ Tây và tuyến đường giao thông cảnh quan ven hồ do Tập đoàn Sun Group làm chủ đầu tư.
Bình Quới - Thanh Đa được kỳ vọng thành biểu tượng mới khu Đông TP.HCM

Bình Quới - Thanh Đa được kỳ vọng thành biểu tượng mới khu Đông TP.HCM

Dự án Khu đô thị mới Bình Quới - Thanh Đa có diện tích hơn 423 ha, tổng vốn đầu tư gần 98.711 tỷ đồng, dự kiến phục vụ khoảng 54.000 người. Dự án được định hướng phát triển đô thị sinh thái kết hợp công viên ngập nước, không gian văn hóa, vui chơi giải trí và hạ tầng giao thông đa phương thức.
Bản đồ bất động sản Đắk Lắk 2026: Tâm điểm 37 "khu đất vàng" sắp lộ diện

Bản đồ bất động sản Đắk Lắk 2026: Tâm điểm 37 "khu đất vàng" sắp lộ diện

Đắk Lắk vừa chính thức công bố kế hoạch "tung" 37 khu đất vàng và dự án trị giá hơn 10.400 tỉ đồng vào năm 2026. Đây được xem là cú hích hạ tầng lớn nhất, mở ra cơ hội đầu tư sinh lời có một không hai tại tâm điểm vùng Tây Nguyên.
Quy hoạch đô thị: Câu hỏi từ đầu tư những khối công trình lớn

Quy hoạch đô thị: Câu hỏi từ đầu tư những khối công trình lớn

Cộng đồng mạng xã hội hai ngày qua vừa có những đề xuất đầu tư quy hoạch, mở rộng chỉnh trang Bệnh viện Trung ương Huế, khối công trình đang phát triển từ hoạt động thực tiễn. Vấn đề được nêu lên, là đã đến lúc những công trình xã hội lớn như vậy cần có tầm nhìn quy hoạch tổng thể hợp lý.
Arab Saudi thay lãnh đạo siêu dự án 50 tỷ USD

Arab Saudi thay lãnh đạo siêu dự án 50 tỷ USD

Quỹ đầu tư quốc gia Arab Saudi thay CEO New Murabba, dự án bất động sản hơn 50 tỷ USD tại Riyadh, trong lúc rà soát lại loạt siêu dự án chậm tiến độ, đội vốn.
Doanh nghiệp kêu khó, đề xuất sớm sửa Nghị định 35 để gỡ vướng cho khu công nghiệp xanh

Doanh nghiệp kêu khó, đề xuất sớm sửa Nghị định 35 để gỡ vướng cho khu công nghiệp xanh

Theo các chuyên gia và doanh nghiệp cùng kiến nghị sớm sửa đổi Nghị định 35, xây dựng tiêu chí rõ ràng để thúc đẩy phát triển khu công nghiệp xanh, tuần hoàn.
TP.HCM rà soát quỹ nhà, đất dôi dư phục vụ giáo dục và y tế

TP.HCM rà soát quỹ nhà, đất dôi dư phục vụ giáo dục và y tế

UBND TP.HCM vừa ban hành Công văn số 7948/UBND-VX ngày 27/8/2026 về rà soát nhu cầu sử dụng nhà, đất cho giáo dục đào tạo và y tế trên địa bàn Thành phố, yêu cầu các sở, ngành, địa phương và đơn vị sự nghiệp công lập khẩn trương rà soát quỹ nhà, đất dôi dư nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng tài sản công, phục vụ các lĩnh vực thiết yếu.
Doanh nghiệp liên quan Fideco được giao hơn 3,4ha đất làm nhà ở cho Công an tại Đông Anh

Doanh nghiệp liên quan Fideco được giao hơn 3,4ha đất làm nhà ở cho Công an tại Đông Anh

Thái Nam Land, doanh nghiệp có liên hệ với nhóm cổ đông lớn tại Fideco, vừa được Hà Nội giao đất đợt 1 để triển khai dự án nhà ở cho lực lượng Công an nhân dân tại xã Đông Anh.
TP.HCM: Tân Uyên trước yêu cầu điều chỉnh quy hoạch đô thị

TP.HCM: Tân Uyên trước yêu cầu điều chỉnh quy hoạch đô thị

Luật Phát triển đô thị được ban hành trong bối cảnh nhiều địa phương đang rà soát và điều chỉnh định hướng phát triển. Tân Uyên là một trong những địa bàn ở TP.HCM đang đồng thời triển khai điều chỉnh quy hoạch đến năm 2040 và cập nhật các nội dung theo quy hoạch cấp trên.