Thứ tư 02/09/2026 08:50
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Pháp luật

Đấu giá quyền sử dụng đất 3 dự án nghìn tỷ tại Bạc Liêu

19/02/2021 11:23
Tổng mức đầu tư hơn 5.500 tỷ đồng tại Bạc Liêu cho 3 dự án nhà ở đang được đấu giá quyền sử dụng đất để lựa chọn nhà đầu tư. Điều kiện tham gia chủ đầu tư ít nhất 3 dự án tương tự số vốn phải trên 1.000 tỷ đồng.

Được biết Trung tâm Phát triển quỹ nhà và đất tỉnh Bạc Liêu đang phối hợp với Công ty Đấu giá hợp danh Nguyên Tâm tiến hành tổ chức bán đấu giá quyền sử dụng đất đối với 5 thửa đất để thực hiện 3 dự án nhà ở trên địa bàn TP. Bạc Liêu. Trong đó có 1 thửa đất (số 170) tại xã Hiệp Thành và 4 thửa đất có vị trí kề cận nhau (thửa đất từ số 771 - 774) tại xã Vĩnh Trạch Đông, TP. Bạc Liêu.

3 dự án tại thành phố Bạc Liêu có giá nghìn tỷ đồng.

Thửa đất số 773 (xã Vĩnh Trạch Đông) được bán đấu giá quyền sử dụng đất để xây dựng Dự án Nhà ở kết hợp quảng trường Vĩnh Trạch Đông. Diện tích đất đấu giá là 85.374,4 m2 với giá khởi điểm là 25,712 tỷ đồng. Tổng mức đầu tư đề xuất dự kiến tối thiểu là 1.500 tỷ đồng.

Tại vị trí thửa đất 170 (xã Hiệp Thành) và thửa đất 771 - 772 (xã Vĩnh Trạch Đông có tổng diện tích 111.184,92 m2, gồm đất ở và đất thương mại dịch vụ). Giá khởi điểm đấu giá quyền sử dụng đất là 108,202 tỷ đồng. Nhà đầu tư tham gia đấu giá phải lập báo cáo tóm tắt dự án đầu tư phù hợp với mục đích xây dựng Dự án, đồng thời gửi kèm khái toán tổng mức đầu tư đề xuất dự kiến tối thiểu là 2.000 tỷ đồng.

Tiếp đến thửa đất số 774 (xã Vĩnh Trạch Đông) được quy hoạch để xây dựng Dự án Nhà kết hợp công viên cây xanh Vĩnh Trạch Đông. Diện tích đất đấu giá là 122.492,3 m2 với giá khởi điểm là 57,514 tỷ đồng. Tổng mức đầu tư đề xuất dự kiến tối thiểu là 2.000 tỷ đồng.

Để bảo đảm sử dụng đất theo tiến độ của dự án đầu tư, chủ tài sản yêu cầu, tại mỗi dự án, nhà đầu tư phải có kinh nghiệm là chủ đầu tư ít nhất 3 dự án trong lĩnh vực tương tự với dự án đang xét, tổng mức đầu tư tối thiểu là 1.000 tỷ đồng, đã hoàn thành giai đoạn xây dựng trong 5 năm gần đây.

Thông báo bán đấu giá, người đăng ký tham gia đấu giá phải đáp ứng các tiêu chí: Là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản; có vốn chủ sở hữu để thực hiện dự án không thấp hơn 15% tổng mức đầu tư của dự án đề xuất, phần vốn còn lại không quá 85% tổng mức đầu tư của dự án được nhà đầu tư chứng minh bằng nguồn vốn tự có hoặc có khả năng huy động từ các tổ chức tín dụng và các tổ chức, cá nhân khác…

UBND TP. Bạc Liêu cho biết, tổng nguồn thu qua đấu giá quyền sử dụng đất của 14 dự án nêu trên dự kiến là 1.200 tỷ đồng, thu về ngân sách địa phương khoảng 191,428 tỷ đồng.

Được biết, 3 dự án nêu trên nằm trong số 14 dự án được UBND TP. Bạc Liêu đặt kế hoạch và xây dựng phương án tổ chức bán đấu giá quyền sử dụng đất.

11 dự án còn lại trong kế hoạch này gồm: Khu trung tâm thương mại dịch vụ và nhà ở thương mại tại Phường 7 - Khu công viên Trần Huỳnh; Khu dân cư cao cấp tại phường Nhà Mát; Khu trung tâm thương mại - dịch vụ tại phường 7; Khu tổ hợp khách sạn - thương mại dịch vụ - căn hộ cao cấp tại Phường 1; Dự án Nhà ở kết hợp công viên cây xanh Hiệp Thành; Dự án Nhà ở kết hợp sinh thái Vĩnh Trạch Đông; Dự án Khu dân cư Vĩnh Trạch Đông; Dự án Nhà ở kết hợp thương mại dịch vụ Vĩnh Trạch Đông; Dự án Khách sạn nghỉ dưỡng và Trung tâm hội nghị Vĩnh Trạch Đông; Khu B2 Công tử Bạc Liêu; Khu đất tự chỉnh trang đường Võ Văn Kiệt.

Q.V

Bài liên quan
Tin bài khác
Chính phủ yêu cầu rà soát quy định giữ khoảng cách an toàn trên đường cao tốc

Chính phủ yêu cầu rà soát quy định giữ khoảng cách an toàn trên đường cao tốc

Văn phòng Chính phủ vừa phát đi Công văn số 8948/VPCP-CN ngày 01/9/2026 gửi Bộ trưởng các Bộ: Công an, Xây dựng; Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Phạm Gia Túc về việc bảo đảm an toàn giao thông và quy định xử phạt vi phạm giao thông trong lĩnh vực đường bộ.
Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Việc chuyển đổi được thực hiện tự động trên hệ thống bảo hiểm xã hội, nhưng người lao động và doanh nghiệp cần kiểm tra dữ liệu trước thời điểm áp dụng.
Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Tháng 9/2026 đánh dấu thời điểm nhiều quy định mới bắt đầu được áp dụng. Đáng chú ý là mức phạt tới 200 triệu đồng với tổ chức cung cấp dịch vụ tài sản mã hóa khi chưa được cấp phép, quy định cấm nhập khẩu hàng hóa liên quan cưỡng bức lao động và việc tích hợp tài khoản hưởng an sinh xã hội trên VNeID.
Sơn La: Khởi tố người phụ nữ dùng hàn the sản xuất bánh cuốn

Sơn La: Khởi tố người phụ nữ dùng hàn the sản xuất bánh cuốn

Từ 226,5kg bánh cuốn và nguyên liệu chứa hàn the, Công an tỉnh Sơn La đã khởi tố người trực tiếp sử dụng chất này trong quá trình sản xuất.
Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Từ ngày 1/9/2026, nhiều quy định mới trong các lĩnh vực thương mại, công nghiệp, quản lý thị trường, lao động và xử lý vi phạm hành chính sẽ lần lượt có hiệu lực. Đáng chú ý là các quy định siết quản lý hoạt động tài sản mã hóa, điều kiện thành lập cụm công nghiệp, vận hành Sở giao dịch hàng hóa và ngăn chặn hàng hóa có nguồn gốc từ cưỡng bức lao động.
Cục An toàn thực phẩm đề nghị xác minh quảng cáo cà-phê “giảm cân” Love World Nutrition Coffee

Cục An toàn thực phẩm đề nghị xác minh quảng cáo cà-phê “giảm cân” Love World Nutrition Coffee

Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) cho rằng nội dung quảng cáo thực phẩm bổ sung “Love World Nutrition Coffee” có dấu hiệu sử dụng từ ngữ gây hiểu lầm về công dụng, tác dụng của sản phẩm và đề nghị cơ quan chức năng tại Thành phố Hồ Chí Minh kiểm tra, xác minh.
Bất động sản Quốc gia bị xử phạt 210 triệu đồng, buộc cải chính thông tin lợi nhuận năm 2025

Bất động sản Quốc gia bị xử phạt 210 triệu đồng, buộc cải chính thông tin lợi nhuận năm 2025

Công ty cổ phần Tập đoàn Bất động sản Quốc gia (mã chứng khoán: NRC) bị Thanh tra Chứng khoán Nhà nước xử phạt tổng cộng 210 triệu đồng do chậm công bố một số thông tin liên quan đến trái phiếu và công bố sai lệch chỉ tiêu lợi nhuận sau thuế năm 2025.
Bộ Y tế đề xuất chuẩn mới về ghi nhãn thuốc, siết thông tin vì an toàn người bệnh

Bộ Y tế đề xuất chuẩn mới về ghi nhãn thuốc, siết thông tin vì an toàn người bệnh

Sau hơn 8 năm thực hiện, quy định về ghi nhãn thuốc và tờ hướng dẫn sử dụng đang được Bộ Y tế rà soát, cập nhật nhằm phù hợp với những thay đổi của pháp luật, tiến bộ khoa học - công nghệ và yêu cầu quản lý dược. Dự thảo Thông tư mới cũng hướng tới cung cấp thông tin đầy đủ, chính xác, dễ tiếp cận hơn cho người sử dụng thuốc.
Phú Thọ tăng cường xử lý xe quá khổ, quá tải, cơi nới thành thùng

Phú Thọ tăng cường xử lý xe quá khổ, quá tải, cơi nới thành thùng

Lực lượng CSGT Phú Thọ tăng cường kiểm tra, xử lý xe chở hàng quá khổ, quá tải, cơi nới thành thùng, góp phần bảo đảm an toàn giao thông.
BB Sunrise Power bị phạt vì chậm công bố loạt thông tin liên quan trái phiếu

BB Sunrise Power bị phạt vì chậm công bố loạt thông tin liên quan trái phiếu

Công ty Cổ phần BB Sunrise Power vừa bị Ủy ban Chứng khoán Nhà nước xử phạt do vi phạm quy định về thời hạn công bố thông tin, trong đó có nhiều tài liệu liên quan đến tình hình sử dụng tiền từ phát hành trái phiếu và các giao dịch đối với trái phiếu BBSP.H.20.23.001.
Cục Hải quan vận hành cơ chế tự động xác nhận tờ khai phi thuế quan từ 9/9

Cục Hải quan vận hành cơ chế tự động xác nhận tờ khai phi thuế quan từ 9/9

Từ ngày 9/9/2026, Cục Hải quan sẽ triển khai trên toàn quốc chức năng tự động xác nhận qua khu vực giám sát đối với một số tờ khai xuất khẩu, nhập khẩu liên quan đến doanh nghiệp chế xuất. Quy trình mới được kỳ vọng giảm khâu xử lý thủ công, đồng thời tháo gỡ vướng mắc cho doanh nghiệp trong quá trình thực hiện thủ tục hải quan.
Pharmedic bị phạt 50 triệu đồng do vi phạm khi sản xuất thuốc nhỏ mắt

Pharmedic bị phạt 50 triệu đồng do vi phạm khi sản xuất thuốc nhỏ mắt

Cục Quản lý Dược (Bộ Y tế) vừa quyết định xử phạt Công ty cổ phần dược phẩm dược liệu Pharmedic 50 triệu đồng do sản xuất lô thuốc dung dịch nhỏ mắt Natri clorid 0,9% bị xác định vi phạm mức độ 3 theo quy định.
Hải quan thúc đẩy thống nhất mã HS, minh bạch xác định trị giá

Hải quan thúc đẩy thống nhất mã HS, minh bạch xác định trị giá

Những khác biệt trong phân loại mã HS, xác định trị giá hải quan và kiểm tra sau thông quan đang tạo ra không ít vướng mắc cho doanh nghiệp. Trả lời kiến nghị của Hiệp hội Doanh nghiệp Anh quốc tại Việt Nam (BritCham), Cục Hải quan cho biết sẽ tiếp tục chuẩn hóa cách thức thực hiện trên toàn quốc, tăng quản lý rủi ro và đẩy mạnh ứng dụng công nghệ để giảm thời gian, chi phí tuân thủ.
Phú Thọ khởi tố 3 nguyên cán bộ xã liên quan hơn 228.000 m² đất

Phú Thọ khởi tố 3 nguyên cán bộ xã liên quan hơn 228.000 m² đất

Công an tỉnh Phú Thọ khởi tố 3 nguyên cán bộ xã Trung Hà để điều tra việc cho thuê đất bãi bồi ven sông trái thẩm quyền, gây chênh lệch hơn 228.000 m².
Con đường làm giàu của Hải Sapa trước khi bị khởi tố

Con đường làm giàu của Hải Sapa trước khi bị khởi tố

Xuất thân từ một tài xế du lịch, Hải Sapa bắt đầu quãng thời gian sáng tạo nội dung và thu hút lượng người xem khổng lồ qua kênh YouTube và TikTok. Sau đó Hải tiến hành mở rộng sang lĩnh vực dịch vụ nhà hàng, bán tour du lịch và đặc biệt là bán hàng livestream.