Thứ sáu 04/09/2026 01:24
Hotline: 024.355.63.010
Email: banbientap.dnhn@gmail.com
Pháp luật

Vụ đấu giá đất Hòa Lân: Vì sao Giám đốc Công ty Thiên Phú bị bắt?

12/10/2020 00:00
Công an xác định Bùi Thế Sơn chỉ đạo Trần Văn Tấn và Đặng Bình Anh Trọng lập khống danh sách để chiếm đoạt gần 30 tỷ đồng từ Công ty Kim Oanh.

Ngày 28/3, Cơ quan CSĐT Bộ Công an khởi tố bị can, thực hiện lệnh khám xét, lệnh bắt tạm giam đối với Bùi Thế Sơn - Chủ tịch kiêm Tổng Giám đốc Công ty TNHH sản xuất và thương mại Thiên Phú (Công ty Thiên Phú, có trụ sở ở TP Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương), Trần Văn Tấn và Đặng Bình Anh Trọng - nguyên Phó Giám đốc Công ty Thiên Phú, để điều tra về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Thủ đoạn chiếm đoạt tài sản

Theo điều tra ban đầu, năm 2002, UBND tỉnh Bình Dương chấp thuận cho Công ty Thiên Phú Phú thực hiện dự án khu dân cư Hòa Lân (dự án Hòa Lân) ở phường Thuận Giao, thị xã Thuận An, Bình Dương.

Sau đó, Công ty Thiên Phú thế chấp đất dự án với diện tích 409.765m2 để vay Ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn Việt Nam - Chi nhánh Chợ Lớn (Agribank Chợ Lớn) nhưng không có khả năng trả nợ.

Công ty Thiên Phú ký biên bản giao tài sản thế chấp để Agribank Chợ Lớn xử lý thu hồi nợ.

Đến tháng 5/2017, dự án Hòa Lân được Agribank chi nhánh Chợ Lớn và Công ty Đấu giá Nam Sài Gòn tiến hành bán đấu giá quyền sử dụng đất. Công ty cổ phần đầu tư và phát triển Kim Oanh, TP.HCM (Công ty Kim Oanh) trúng đấu giá với tổng số tiền là 1.353 tỉ đồng.

Các bị can từ trái qua, gồm: Bùi Thế Sơn, Trần Văn Tấn và Đặng Bình Anh Trọng (Nguồn: Cổng TTĐT Bộ Công an).

Sau khi trúng đấu giá, Công ty Kim Oanh TP.HCM ký kết hợp đồng mua bán tài sản đấu giá cùng với Ngân hàng Agribank chi nhánh Chợ Lớn, Công ty cổ phần Đấu giá Nam Sài Gòn và Công ty Thiên Phú.

Trong quá trình thực hiện tái định cư, Công ty Kim Oanh căn cứ theo hồ sơ, chứng từ mà Công ty Thiên Phú cung cấp, đã chi trả cho 14 hộ dân theo giá trị quyền sử dụng đất tái định cư gần 30 tỉ đồng. Tuy nhiên, qua xác minh cho thấy danh sách của 14 hộ dân này đều là khống.

Cụ thể, theo Công ty Kim Oanh, biên bản đấu giá tài sản dự án Hòa Lân thể hiện nội dung: Người trúng đấu giá liên hệ với Công ty Thiên Phú để biết số người tái định cư, diện tích tái định cư cho từng trường hợp cụ thể hoặc giá trị quyền sử dụng đất tái định cư.

Trong quá trình làm việc, lần đầu, phía Công ty Thiên Phú cung cấp danh sách 13 hộ dân tái định cư. Sau đó, với lý do thiếu sót, Công ty Thiên Phú bổ sung lại danh sách chính thức là 15 hộ dân. Đồng thời, Công ty Thiên Phú cung cấp hồ sơ tái định cư của các hộ dân trên và chịu trách nhiệm liên hệ thỏa thuận.

Phía Công ty Kim Oanh TP.HCM sẽ chi trả tiền bồi thường giá trị quyền sử dụng đất tái định cư theo hồ sơ mà phía Công ty Thiên Phú chuyển qua.

Trong quá trình thực hiện tái định cư căn cứ theo hồ sơ, chứng từ mà công ty Thiên Phú cung cấp, Công ty Kim Oanh TP.HCM đã tin tưởng và chi trả cho 13 hộ dân theo giá trị quyền sử dụng đất tái định cư lên đến gần 30 tỷ đồng.

“Sau khi bồi thường cho các hộ dân và qua quá trình xem xét hồ sơ Dự án, chúng tôi nhận thấy, ông Bùi Thế Sơn đã làm giả hồ sơ giấy tờ nhằm lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Điển hình như hộ bà Cao Thị Nho, ngày 22/11/2005, Công ty Thiên Phú đã thỏa thuận đền bù 300m2 đất thổ cư thuộc dự án Hòa Lân tại vị trí thửa số 25, 26 lô F5.

Đến ngày 15/11/2013 phía công ty Thiên Phú đã tiếp tục tiến hành cam kết việc thực hiện việc cấp đất tái định cư và hủy cam kết ngày 22/11/2005”, Công ty Kim Oanh cho biết.

Theo cam kết, bà Cao Thị Nho sẽ được bố trí đất tái định cư thay vì được đền bù bằng tiền giá trị đất bị thu hồi, do đó, bà Nho sẽ không còn nằm trong Danh sách hộ dân Công ty Kim Oanh TP.HCM phải chịu trách nhiệm chi trả tiền đền bù.

Khu dân cư Hòa Lân (Bình Dương).

Đáng ra, Công ty Thiên Phú phải có nghĩa vụ trao đổi với Công ty Kim Oanh TP.HCM về sự thay đổi này, thế nhưng ngược lại, Công ty Thiên Phú vẫn tiếp tục đưa tên bà Cao Thị Nho vào danh sách và ngày 20/12/2017, phía Công ty Kim Oanh TP.HCM đã tiến hành đền bù tiền đền bù tái định cư dự án Hòa Lân cho bà Cao Thị Nho số tiền là 2.100.000.000 đồng.

Ngày 5/9/2019, Công ty Kim Oanh TP.HCM đã có văn bản gửi UBND phường Thuận Giao về việc, Công ty Thiên Phú yêu cầu phải bồi thường cho các hộ dân mà không cung cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đề nghị UBND phường Thuận Giao cung cấp thông tin để xác định rõ nguồn gốc đất của các hộ dân tại Dự án Hòa Lân đã được Công ty Kim Oanh TP.HCM đền bù.

Ngày 17/9/2019, UBND phường Thuận Giao có Công văn số 567/UBND-KT xác nhận về nguồn gốc đất của các hộ dân theo danh sách tại dự án khu dân cư Hòa Lân.

Cụ thể: “Bảng tổng hợp danh sách đền bù dự án Hòa Lân do Công ty TNHH Sản xuất và Thương mại Thiên Phú lập ngày 27/6/2013 thì chỉ có một phần thửa 115, tờ bản đồ B1 của hộ ông Nguyễn Văn Băng thuộc Quyền sử dụng đất số H59775 cấp ngày 07/01/1997. Còn các hộ dân khác không thể hiện trong danh sách đền bù của Công ty TNHH Sản xuất và Thương mại Thiên Phú”.

Không còn là chủ sở hữu, vẫn rao bán dự án?

Cũng theo Công ty Kim Oanh TP.HCM, ngày 18/12/2018, ông Bùi Thế Sơn mời một doanh nghiệp khác hợp tác đầu tư Khu dân cư dự án Hòa Lân. Sau đó, doanh nghiệp này đề nghị Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam-Chi nhánh Bắc Sài Gòn về việc phát hành thư bảo đảm tín dụng để nhận chuyển nhượng dự án khu dân cư Hòa Lân.

“Ngoài ra, Công ty Thiên Phú còn cho nhân viên phát tờ rơi, quảng cáo và thông qua các trang web rao bán trái phép dự án Hòa Lân ra thị trường”, Công ty Kim Oanh cho biết.

Theo Công ty Kim Oanh TP.HCM, các hoạt động này của ông Sơn là hoàn toàn sai trái, ngang nhiên xâm phạm đến quyền sở hữu Dự án Khu dân cư Hòa Lân của Công ty Kim Oanh TP.HCM bởi Công ty Kim Oanh TP.HCM đã nhận chuyển nhượng hợp pháp lại Dự án này theo Hợp đồng công chứng mua bán tài sản đấu giá số 01-10/2017 ký ngày 1/7/2017 được Văn phòng công chứng Thành phố mới, tỉnh Bình Dương công chứng hợp pháp và cũng đã thanh toán đầy đủ giá trị chuyển nhượng dự án.

Công an xác định Bùi Thế Sơn đã chỉ đạo Trần Văn Tấn và Đặng Bình Anh Trọng lập khống danh sách để chiếm đoạt gần 30 tỉ đồng từ Công ty Kim Oanh.

“Công ty Thiên Phú không phải là chủ sở hữu dự án và chỉ có Công ty Kim Oanh TP.HCM mới có đầy đủ các quyền sở hữu dự án, kêu gọi hợp tác đầu tư hay khai thác dự án. Hành vi trên cho thấy, ông Bùi Thế Sơn có dấu hiệu "dùng thủ đoạn gian dối’ để lừa dối người dân mua dự án dân cư Hòa Lân, mặc dù tài sản trên không thuộc sở hữu của Công ty Thiên Phú nữa”, Công ty Kim Oanh nêu quan điểm.

Đánh giá về vụ án này, một luật sư cho rằng: “Hành vi dùng thủ đoạn để chiếm đoạt gần 30 tỷ đồng của Công ty Kim Oanh do Bùi Thế Sơn và đồng phạm thực hiện là hành vi nguy hiểm cho xã hội, xâm phạm đến quan hệ sở hữu được pháp luật hình sự bảo vệ.

Các bị can đã chiếm đoạt tài sản có giá trị rất lớn, gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nên cần phải xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật và có hình phạt tương xứng với tính chất nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội.

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 174 Bộ luật Hình sự năm 2015, nếu bị tuyên bố là có tội thì: Người phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân: a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên".

“Hành vi lợi dụng, lạm dụng các quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo, tố tụng dân sự để gây khó khăn, cản trở thậm chí tạm dừng các hoạt động đầu tư hợp pháp của Công ty Kim Oanh đối với dự án Khu dân cư Hòa Lân là hành vi phá hoại các chính sách phát triển kinh tế - xã hội của UBND tỉnh Bình Dương vì các quyết định phê duyệt dự án đã được HĐND thông qua.

Dự án Khu dân cư Hòa Lân nếu được triển khai đúng tiến độ sẽ tạo ra nhiều việc làm cho người lao động tại địa phương, tăng nguồn cung trong thị trường bất động sản, giúp cho người dân có nhiều chọn lựa khi có nhu cầu về chỗ ở và đặc biệt là thay đổi diện mạo quy hoạch đô thị của tỉnh Bình Dương.

Với tính chất đặc biệt như vậy cho nên cần phải điều tra, làm rõ để tránh bỏ lọt tội phạm, nếu có đủ căn cứ thì có thể khởi tố đối với các tội danh khác để răn đe riêng, phòng ngừa chung cũng như bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các cá nhân, tổ chức đang tiến hành đầu tư tại địa bàn tỉnh Bình Dương”, vị luật sư này nhấn mạnh.

Hiếu Nguyễn

TAGS:

Tin bài khác
Từ 5/9, nhiều sản phẩm văn hóa bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam

Từ 5/9, nhiều sản phẩm văn hóa bị cấm nhập khẩu vào Việt Nam

Từ ngày 5/9/2026, các sản phẩm văn hóa bị cấm phổ biến, lưu hành hoặc đã bị đình chỉ, thu hồi, tịch thu, tiêu hủy tại Việt Nam sẽ thuộc hàng hóa cấm nhập khẩu. Quy định mới đồng thời áp dụng với xuất bản phẩm thuộc diện cấm phổ biến, lưu hành.
Phú Thọ: 4.269 trường hợp vi phạm giao thông trong 5 ngày nghỉ lễ 2/9

Phú Thọ: 4.269 trường hợp vi phạm giao thông trong 5 ngày nghỉ lễ 2/9

Trong 5 ngày nghỉ Quốc khánh 2/9, CSGT Công an tỉnh Phú Thọ xử lý 4.269 trường hợp vi phạm, phạt hơn 11,7 tỷ đồng.
Hải quan áp dụng chuẩn dữ liệu JSON mới đối với chứng từ điện tử từ ngày 15/10

Hải quan áp dụng chuẩn dữ liệu JSON mới đối với chứng từ điện tử từ ngày 15/10

Từ ngày 15/10/2026, doanh nghiệp xuất nhập khẩu và các đơn vị cung cấp phần mềm khai báo hải quan sẽ phải thực hiện trao đổi dữ liệu chứng từ điện tử theo chuẩn JSON DataFormat mới. Quy định này đòi hỏi doanh nghiệp chủ động rà soát, cập nhật hệ thống trước thời điểm áp dụng.
Chính phủ yêu cầu rà soát quy định giữ khoảng cách an toàn trên đường cao tốc

Chính phủ yêu cầu rà soát quy định giữ khoảng cách an toàn trên đường cao tốc

Văn phòng Chính phủ vừa phát đi Công văn số 8948/VPCP-CN ngày 01/9/2026 gửi Bộ trưởng các Bộ: Công an, Xây dựng; Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Phạm Gia Túc về việc bảo đảm an toàn giao thông và quy định xử phạt vi phạm giao thông trong lĩnh vực đường bộ.
Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Từ 1/9, số định danh cá nhân thay mã số bảo hiểm xã hội

Việc chuyển đổi được thực hiện tự động trên hệ thống bảo hiểm xã hội, nhưng người lao động và doanh nghiệp cần kiểm tra dữ liệu trước thời điểm áp dụng.
Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Những chính sách mới đáng chú ý có hiệu lực từ tháng 9/2026

Tháng 9/2026 đánh dấu thời điểm nhiều quy định mới bắt đầu được áp dụng. Đáng chú ý là mức phạt tới 200 triệu đồng với tổ chức cung cấp dịch vụ tài sản mã hóa khi chưa được cấp phép, quy định cấm nhập khẩu hàng hóa liên quan cưỡng bức lao động và việc tích hợp tài khoản hưởng an sinh xã hội trên VNeID.
Sơn La: Khởi tố người phụ nữ dùng hàn the sản xuất bánh cuốn

Sơn La: Khởi tố người phụ nữ dùng hàn the sản xuất bánh cuốn

Từ 226,5kg bánh cuốn và nguyên liệu chứa hàn the, Công an tỉnh Sơn La đã khởi tố người trực tiếp sử dụng chất này trong quá trình sản xuất.
Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Loạt quy định mới có hiệu lực trong tháng 9: Từ tài sản mã hóa đến cụm công nghiệp

Từ ngày 1/9/2026, nhiều quy định mới trong các lĩnh vực thương mại, công nghiệp, quản lý thị trường, lao động và xử lý vi phạm hành chính sẽ lần lượt có hiệu lực. Đáng chú ý là các quy định siết quản lý hoạt động tài sản mã hóa, điều kiện thành lập cụm công nghiệp, vận hành Sở giao dịch hàng hóa và ngăn chặn hàng hóa có nguồn gốc từ cưỡng bức lao động.
Cục An toàn thực phẩm đề nghị xác minh quảng cáo cà-phê “giảm cân” Love World Nutrition Coffee

Cục An toàn thực phẩm đề nghị xác minh quảng cáo cà-phê “giảm cân” Love World Nutrition Coffee

Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) cho rằng nội dung quảng cáo thực phẩm bổ sung “Love World Nutrition Coffee” có dấu hiệu sử dụng từ ngữ gây hiểu lầm về công dụng, tác dụng của sản phẩm và đề nghị cơ quan chức năng tại Thành phố Hồ Chí Minh kiểm tra, xác minh.
Bất động sản Quốc gia bị xử phạt 210 triệu đồng, buộc cải chính thông tin lợi nhuận năm 2025

Bất động sản Quốc gia bị xử phạt 210 triệu đồng, buộc cải chính thông tin lợi nhuận năm 2025

Công ty cổ phần Tập đoàn Bất động sản Quốc gia (mã chứng khoán: NRC) bị Thanh tra Chứng khoán Nhà nước xử phạt tổng cộng 210 triệu đồng do chậm công bố một số thông tin liên quan đến trái phiếu và công bố sai lệch chỉ tiêu lợi nhuận sau thuế năm 2025.
Bộ Y tế đề xuất chuẩn mới về ghi nhãn thuốc, siết thông tin vì an toàn người bệnh

Bộ Y tế đề xuất chuẩn mới về ghi nhãn thuốc, siết thông tin vì an toàn người bệnh

Sau hơn 8 năm thực hiện, quy định về ghi nhãn thuốc và tờ hướng dẫn sử dụng đang được Bộ Y tế rà soát, cập nhật nhằm phù hợp với những thay đổi của pháp luật, tiến bộ khoa học - công nghệ và yêu cầu quản lý dược. Dự thảo Thông tư mới cũng hướng tới cung cấp thông tin đầy đủ, chính xác, dễ tiếp cận hơn cho người sử dụng thuốc.
Phú Thọ tăng cường xử lý xe quá khổ, quá tải, cơi nới thành thùng

Phú Thọ tăng cường xử lý xe quá khổ, quá tải, cơi nới thành thùng

Lực lượng CSGT Phú Thọ tăng cường kiểm tra, xử lý xe chở hàng quá khổ, quá tải, cơi nới thành thùng, góp phần bảo đảm an toàn giao thông.
BB Sunrise Power bị phạt vì chậm công bố loạt thông tin liên quan trái phiếu

BB Sunrise Power bị phạt vì chậm công bố loạt thông tin liên quan trái phiếu

Công ty Cổ phần BB Sunrise Power vừa bị Ủy ban Chứng khoán Nhà nước xử phạt do vi phạm quy định về thời hạn công bố thông tin, trong đó có nhiều tài liệu liên quan đến tình hình sử dụng tiền từ phát hành trái phiếu và các giao dịch đối với trái phiếu BBSP.H.20.23.001.
Cục Hải quan vận hành cơ chế tự động xác nhận tờ khai phi thuế quan từ 9/9

Cục Hải quan vận hành cơ chế tự động xác nhận tờ khai phi thuế quan từ 9/9

Từ ngày 9/9/2026, Cục Hải quan sẽ triển khai trên toàn quốc chức năng tự động xác nhận qua khu vực giám sát đối với một số tờ khai xuất khẩu, nhập khẩu liên quan đến doanh nghiệp chế xuất. Quy trình mới được kỳ vọng giảm khâu xử lý thủ công, đồng thời tháo gỡ vướng mắc cho doanh nghiệp trong quá trình thực hiện thủ tục hải quan.
Pharmedic bị phạt 50 triệu đồng do vi phạm khi sản xuất thuốc nhỏ mắt

Pharmedic bị phạt 50 triệu đồng do vi phạm khi sản xuất thuốc nhỏ mắt

Cục Quản lý Dược (Bộ Y tế) vừa quyết định xử phạt Công ty cổ phần dược phẩm dược liệu Pharmedic 50 triệu đồng do sản xuất lô thuốc dung dịch nhỏ mắt Natri clorid 0,9% bị xác định vi phạm mức độ 3 theo quy định.